Lập trình viên nên build pc hay dùng laptop

Chào mọi người. Em năm nay sinh viên năm 1. Em dự tính sẽ theo lập trình mobile. Em đang phân vân không biết mình nên build pc hay là mua laptop nữa :v. Nhà em không có điều kiện lắm nên không mua cả 2 được. Mọi người cho em lời khuyên với ạ. Thêm nữa nếu build pc thì mọi người cho em một cấu hình để có thể đáp ứng nhu cầu làm mobile với ạ. Em cám ơn

Laptop, sau này có đi thực tập thì mang máy theo

2 Likes

Lap hơi đắt :))). Mà anh ơi sau ví dụ đi làm là phải mang máy đến cty làm hay là cty có máy riêng của họ ạ

Tùy cty, cty to thì có pc hoặc lap để làm, cty bé thì tự mang lap đi, nhưng trước khi đc làm thì phải đi thực tập mà thực tập thì gần như phải tự mang lap

2 Likes

Hi Duyênn Thắngg.
Bạn năm nhất nên cơ bản còn 3-4 năm nữa mới tính tới đi làm hoặc thực tập. Trước mắt thì nên mua lap để tiện đi học cũng như bảo quản nó cũng đơn giản hơn.

4 Likes
1 Like

Bạn có bao nhiêu tiền, cần màn hình bao nhiêu inch.
Mua thêm 1 cái USB lên lớp mà mượn lap của bạn mà sài =)), lên lớp mang lap làm quái gì

1 Like

Học IT chủ yếu là tự học thôi, thường mua laptop cũng toàn để ở KTX hoặc ở trọ tự học như một cái máy bàn, đến trường thì dùng máy trường, đi làm thì dùng máy ở công ty. nếu có chỗ ở cố định thì build máy bàn được lợi về giá. còn nếu bạn thích code ở quán cà phê, vỉa hè lề đường, nhà nghỉ,… hoặc lúc ở ktx, lúc ở trọ, thường về quê hay thích đi bụi thì chọn laptop bởi tính cơ động

2 Likes

+1 Laptop
Sau nhà cửa đàng hoàng thì chơi máy bàn
Mềnh thay 2 con lap rồi :))

3 Likes

Lập trình mobile thì đâu tư con Macbook xịn, về Macbook thì giá khá chát, cấu hình cao có thể làm lập trình mobile ổn… Nhưng cần là Macbook Pro nhé, Macbook Air là hửi khói đó

2 Likes

sinh viên thì thường cũng phải có laptop để vác lên trường học hành chứ nhỉ ? build pc ko có tính năng đó :stuck_out_tongue:

2 Likes

gaming được không ạ.

hiện tại em có 1 cái lap i5 6200u nói chung thấy yếu ạ. Thế nên em mới định mua máy. em tính vác lap cùi cùi đó lên trường học (Nó vẫn chạy được vs code mặc dù cũng mất vài giây) và build pc để học ở nhà. Lên đây hỏi thì mấy anh khuyên mua lap hết :))

Tuỳ vào nhu cầu mình là chính. Mình toàn vã PC. Lap thì quanh năm ngày đời không đụng :slight_smile:

2 Likes

Trên giảng đường thì nghe giảng chứ dùng lap làm gì cho mất tập trung. Đến lúc code app thì mới thấy chọn laptop là sai lầm, code đâu chỉ bật mỗi IDE đâu, còn trăm thứ bà giằng.

3 Likes

Hi Duyênn Thắngg.
Nếu bạn có lap rồi thì cứ mang nó đi thôi. Mình có con lap i3 2x cài Linux chạy vẫn OK. Chưa kể lên đại học môi trường học xa nhà, an ninh không đảm bảo v.v… Ở trong KTX mất đồ là bình thường chưa kể ở trọ. Chưa kể khi vừa vào đại học đa phần mất 1-2 năm để định hướng sau đó mới bắt đầu học lập trình nghiêm túc còn lại thường là tìm hiểu công nghệ demo. Nên sau hắng tính.

3 Likes

Macbook xài MacOS thì game hạn chế, nhưng nếu gaming thì OK, cái dual boot MacOS + Windows chơi game OK

2 Likes

i5 mà yếu gì em, anh i3 thôi thấy còn dư sức mà :joy:

2 Likes

Chắc lắp ổ ssd với đi vệ sinh máy lại thôi a, lâu không vệ sinh máy chắc nó cũng chậm

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?