Lập trình Android hay iOS kiếm nhiều tiền hơn và tại sao?

vì thị phần WindowPhone còn nhỏ(chưa tới 3%), nên nó ít được các developers quan tâm (quan tâm là đói chết) mặc dù ko có rào cản gì cả. Đa số các cty hay cá nhân chọn viết Window phone cho mục tiêu Marketting cho giải pháp tổng thể (rằng tui có đầy đủ hàng họ trên tất cả các platform) hơn là hướng tới việc tìm kiếm user trên WindowPhone.

3 Likes

Mình là developer full stack, bản thân mình đã làm android và IOS khá lâu rồi.
Mỗi hệ điều hành đều có cái hay và cái dở riêng.
Các bạn nói người dùng IOS chịu chi hơn các bạn nhầm !
Các bạn nói application IOS thường được phát triển trước hơn các bạn nhầm
Các bạn nói roài cản tiếp cận IOS lớn hơn các bạn nhầm !

Người ta đã chịu chi tức là “ĐẮT SẮT RA MIẾNG” nghĩa là trình độ lập trình của bạn phải ở mức trên thuần thục để tạo ra một sản phẩm xứng đáng để người ta bỏ tiền ra.

Tài khoản develop android dễ lập hơn nhưng hiện tượng bị ban app, pendding app diễn ra rất thường xuyên khiến nhiều người đứt gánh giữa đường.

Bạn nghĩ chỉ một ứng dụng IOS hay Android là đủ thôi sao còn một loạt những cái phía sau. Cả những người làm backend nữa. Thậm chí chỉ 1 người làm back end giỏi cũng đáp ứng như cầu của cả team 6 đến 7 người và theo cách so sánh biếm hoạ của các bạn thì chắc chắn mấy người làm php “rẻ tiền” có thu nhập cao hơn rất nhiều IOS hay Android

Các bạn nghĩ làm 1 cái app xong up lên bán hoặc kiếm tiền quảng cáo. Ôi cuộc đời này làm sao đơn giản đến vậy. CÒn bao nhiêu thứ phải lo: Vận động hành lang, SEO, chia sẻ lên mạng xã hội, liên kết các đối tác, xây dựng nội dung, nuôi developer, tester, UI/UX

Tôi nói lên những điều này không phải phân chia cao thấp, không phải tôi coi developer php không phải lập trình viên hay android là thấp kém. Mà tôi muốn nói tới những người đang đọc bài này.

“ÍT RA CHÚNG TA ĐANG ĐƯỢC SỐNG TRONG NIỀM ĐAM MÊ CỦA CHÍNH MÌNH, CODE RA CHÍNH NHỮNG CHIẾC BÁNH MỲ CHÚNG TA ĂN, TIỀN MÀ CHÚNG TA MUA XE, NẾU ĐEM CODE RA IN TRÊN GIẤY CHẮC CŨNG ĐƯỢC MẤY CÂN CHÙI Đ*T”

12 Likes

:slight_smile: Tớ không biết ở nước ngoài thế nào, chứ ở VN, mặt bằng chung IOS vẫn nhỉnh hơn Android một chút. Một chút thôi, không nên lăn tan cái này nhiều quá làm gì. Sinh viên ít tiền học Android, đi làm rủng rỉnh chuyển sang Mac vẫn ok cơ mà :D. Cty lập trình mobile bao giờ cũng có đội android và đội ios, bạn đang làm android có thể đề nghị sang thử sức ios thoải mái :)…( tớ còn xin thử sức qua chơi ruby này :))).

Tớ khuyên thế này cho đơn giản, bạn thích học C, ios phù hợp với bạn. Bạn thích java, android phù hợp với bạn :D. Bạn thích C#, bạn có thể làm được cả hai.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?