Làm web bán hàng bằng servlet

Chào anh chị,
Giới thiệu : em không phải dân IT, đang kinh doanh tự do, đang học cấp 3, em muốn tự làm một web bán hàng cho shop em, nên nhờ mọi người tư vấn giúp.

Background :

• Đã nắm vững HTML, CSS, JS
  • Biết dùng bootstrap 4 (dùng được hầu hết các component, biết căn lề, làm layout theo ý muốn, responsive …)
  • Biết dùng Jquery ( validation form, làm được một số hiệu ứng cơ bản cho web bán hàng, …)
  • biết java core, OOP cơ bản.
  • Tiếng Anh khá, đủ để đọc hiểu tutorial nhưng không có khả năng đọc hiểu document trên trang chủ.
  • biết truy vấn SQL ( đủ để phục vụ làm web bán hàng )

Chuẩn bị :

• domain em đã đăng kí sẵn, đã chuẩn bị hosting linux 5 năm.
  • đã có fanpage Facebook (có lượng follow ổn định) chuẩn bị làm chat support cho page. đã đăng ZaloOA, lấy được API Momo để thanh toán online ( nhờ bên thứ 3)

Mong muốn:

• làm web bằng servlet (shop quy mô nhỏ, tiết kiệm chi phí, thời gian)
  • với 3 chức năng cơ bản :
    +combo login(đăng nhập, đăng kí, quên MK, phân quyền(2 quyền : user thường và admin ))
    +combo quản lí (thêm, sửa, xoá, sắp xếp, tìm kiếm, lọc)
    +shopping card, checkout

Em không dùng WordPress vì em muốn tự làm chủ mã nguồn, tự code. Em không dùng laravel, ASP, … vì ban đầu lỡ học java rồi nên bây giờ ngại học cái mới. Nhờ anh chị tư vấn giúp em nên học servlet như thế nào, bắt đầu từ đâu, tìm hiểu cái nào trước vì em thấy ít khoá học với tutorial liên quan tới cái này quá. Em đang bị vướng cái backend nên mãi tới giờ web vẫn chưa xong.

Theo như em tìm hiểu thì bên

• ASP.net có Entity Framework để connect database, thì bên servlet có Ucanaccess đúng không ?
  • ASP.net có Identity để làm chức năng login thì bên servlet là DAO ?
  • gửi mail thì dùng thư viện Jakarta mail ?
  • còn giỏ hàng có thư viện gì hỗ trợ không ?

Nhờ anh chỉ hướng dẫn chi tiết giúp em (cho em xin keyword hoặc roadmap để em tự search cũng được ạ) em search google mà thấy mong lung quá. Em cảm ơn !

1 Like

Có lẽ comment của mình hơi bàn ra chút xíu, nhưng theo mình thấy nhu cầu của bạn, thì sử dụng platform của một bên thứ 3 như Haravan chẳng hạn, là giải pháp tốt hơn. Còn nếu muốn động tay động chân, thì open source vẫn tốt hơn tự code từ đầu (ngoài wordpress thì vẫn còn nhiều món khác).

Mình cũng thấy nhiều anh chị em có ý giống bạn, muốn “tự chủ công nghệ, không bị phụ thuộc này nọ”, nhưng thực sự mà nói, khi cân nhắc giữa nhu cầu - năng lực - công sức- hiệu quả - khả năng phá triển/hệ sinh thái, thì tự xử không bằng xài hàng có sẵn.

Còn nếu bạn vẫn muôn tự làm, với nhu cầu và kỹ năng của bạn, thì java không phải là lựa chọn phù hợp.

8 Likes

@TaoLaoBidaoBanBanhBa dạ cảm ơn anh đã tư vấn, em làm web này cũng không phải chỉ để bán hàng mà vừa làm vừa học luôn a. Sau khi em đi vòng vòng học thử nodeJS, ASP.net, laravel, … thì em lại cảm thấy hợp với java, em dễ tiếp thu hơn. Với lại các chức năng em kể bên trên cũng khá ít nên em nghĩ em có khả năng làm được.

Thím lên trang sau học thằng Servlets Tutorial
https://www.tutorialspoint.com/servlets/index.htm
Thím học xong là làm dc hết các chức năng bên trên đó

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?