Làm thế nào để trở thành một Designer giỏi?

Cho em hỏi trong group mình có ai là designer không ạ.
Em muốn biết cách trở thành một designer chuyên nghiệp?
Những thứ cần thiết cho một designer là gì? cần phải học những gì? :smile:

2 Likes

thành thạo các công cụ, phần mềm, óc sáng tạo và khiếu thẩm mỹ :confused:

1 Like

những kiến thức cần có của designer là gì ạ? @TTmagic

bạn muốn làm trong studio ảnh, hay thiết kế kiến trúc, hay làm 3D … :v

Quan trọng nhất là khả năng sáng tạo, ý tưởng thiết kế, 2 cái này không ai chỉ bạn được mà do cái khiếu của mỗi người. Cái thứ 2 mới là công cụ, bạn phải đủ rành để biến ý tưởng thành thực tế. Cái thứ 3 là kho graphic, cái gì có sẵn mà đẹp thì xài chứ không phải cái gì cũng phải tự làm chi cho cực. Tùy lĩnh vực mà sử dụng công cụ khác nhau, nói chung chung thế này thì chịu. Riêng web designer bạn phải biết luôn html + css.

1 Like

Mình muốn làm bên 3D bạn

Mình thích làm video hoạt hình, thiết kế một số poster, baner, avatar… mục đích mình muốn hướng tới đó là làm trong một công ty về làm phim hoạt hình :smile:

cái này thì b có thể tìm hiểu ở các 4rum chuyên về đồ họa 3D, hoặc ở ngoài cũng có các trung tâm dạy như VTC acedamy hay FPT arena…
còn bây giờ nếu muốn nghịch ngay thì phải có một máy tính cấu hình đủ mạnh, rồi sau đó vọc vạch 3d max hay maya các kiểu… :">

Máy mình ram 4GB, card màn hình 4G, intel 5 thế hệ thứ 3, tốc độ là 2.5GHz có nổi không nhỉ? @TTmagic

không biết nữa :grin: thử đi :smiley:

VGA gì mà 4Gb kinh vậy.
Thiết kế muốn ngon thì tốt nhất nên xài Macbook hoặc iMac
Còn đây là dàn máy con em họ, đang chạy các ứng dụng 3D nặng cũng khá ngon, render tốt, luôn màn hình khoảng 25tr, giá của khoảng 2-3 năm trước.
CPU: Core i7 thế hệ 2 3.6Gz
Ram: 8Gb chạy dual
SSD 128Gb ổ C, 1Tb HDD cho các ổ còn lại
VGA: 1Gb Nvidia Asus GTX560 256bits
Nguồn: 1000w
Có mỗi con main là hơi cùi
Màn hình 24inch thì phải, đảo mắt nhìn hết màn hình mà chóng cả mặt.

2 Likes

Bạn có thể học design ở đây, https://hackdesign.org/
Mỗi lesson là một bài học design quý giá từ các designers chuyên nghiệp và nổi tiếng nhất thế giới :wink:
Tớ cũng học thiết kế trên này đc cũng hơn một năm :blush:

1 Like
  • Riêng mình mình cũng từng là người rất thích học về làm film hoạt hình . Vì ngày xưa mình chơi game thấy rất nhiều người làm video . niềm đam mê của mình bắt đầu từ đó .
  • Bạn nên học AAE , AI . SONY VEGAS PRO , PHOTO SHOP … Mình có thể giúp bạn về AAE , SONY VEGAS .
  • Bạn có thể làm 1 video đơn giản khi có 1 replay của 1 game nào đó ? Làm sao để " QUAY " khi đang xem replay đó ? bạn dùng phần mềm gì để quay . bạn nên bắt đầu từ đó , video đơn giản trước rồi mới tới được những thứ khó hơn ( kỹ xảo , thiết kế nhân vật … ) .
  • 1 bộ film hoặc 1 video nó cũng được chia bố cục ra như 1 bài văn vậy . Mở bài , thân bài và kết bài .
  • Bắt đầu là phần mở bài (intro) bạn phải học để làm 1 intro hoành tráng để khi người xem vừa bước vào đã phải choáng ngợp về kỹ xảo cũng như sự sáng tạo của bạn , rồi đến trailer bạn làm sao để phần trailer có những cảnh hay và hoành tráng nhất , phần thân bạn học cách làm 1 bộ film hay , có nội dung khá mới mẻ . và rồi đến kết , thường trong 1 video thì người ta sẽ có chữ " thank you for watching " .
  • Bạn nghe cụm từ PHÔNG XANH chưa ? nếu chưa nghe thì bạn nên tìm hiểu nhé .
  • Bạn nên xem các bộ film khác nhau , nhiều chủ đề , để có thể học hỏi làm 1 bộ film của riêng mình cho hay hơn .
  • Bạn đã xác đinh học về làm film , riêng về máy tính phải NGON , MƯỢT , khi render bạn sẽ rất khó chịu vì nếu render được một nửa mà bị lỗi , bạn hay tưởng tượng điều đó .
  • Bạn nên học từ từ , nó không dễ chút nào đâu và cũng đừng bỏ cuộc .
2 Likes

Hì, đúng là câu hỏi khó. Đôi khi chúng ta làm một việc gì nó cũng có cái duyên với nghề nữa. Đam mê thôi chưa đủ. Kiến thức thì bao la, học không bao giờ hết.
Bạn muốn trở thành Designer, vậy có khi nào bạn tự hỏi vì sao mình thích trở thành designer? Sau đó hãy hỏi làm thế nào để trở nên chuyên nghiệp.

Mình không có kinh nghiệm trong lĩnh vực này, nhưng cũng hay đọc các bài viết về nó. Mình có vài ý kiến trao đổi với bạn và mọi người như sau. Mình không biết nó có giúp bạn trở nên chuyên nghiệp hay không, nhưng hãy lắng nghe.

Luôn luôn tìm hiểu, nghiên cứu các phong cách, xu hướng thiết kế, tham gia các diễn dàn, hội nhóm về thiết kế, để có kiến thức cơ bản như UI, UX là gì. Các phong cách hiện nay như Apple, MS, hay GG đang sử dụng… Chúng có hấp dẫn bạn không?

Tất nhiên bạn chẳng thể giỏi nếu chỉ đọc mấy thứ đó, tuy nhiên nó giúp bạn định hình được cái gì nên học, cần học. Cứ bắt đầu = những bài học Photoshop cơ bản trước, nắm vững nó rồi thì tìm cách học những công cụ khác.

Trước mình mới tìm hiểu PTS cũng hay tìm các tuts đọc, (khá nhiều trên mạng), làm các hình nền desktop đơn giản, thiệp tặng bạn bè… và nói thật nó khá tốn thời gian. Nếu bạn không có kiên nhẫn thì không nên theo đuổi.

Bạn quyết định theo đuổi lĩnh vực này có thể đăng ký học 1 khóa tại Arena Multimedia của FPT (mình không PR giùm nhé). Ở đó có nhiều người kinh nghiệm sẽ giúp bạn tốt hơn.

Chúc bạn thành công.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?