Làm thế nào để sử dụng Pin Laptop hợp lí

Tình hình là mình mới mua máy tính chưa được 3 tháng mà nó đã chai 11.8%. Hiện tại Pin mình chỉ có thể sống được 2.5 h. Mình lo lắng và băn khoăn không biết làm thế nào để sử dụng Pin thật khoa học. Mình lập topic này mong mọi người cùng chia sẽ kinh nghiệm sử dụng Pin với mình. Cám ơn ạ!

Tháo pin ra không dùng nữa là cách tốt nhất để tránh chai pin. :smile:

1 Like

Máy mình mua được hơn 1 năm rồi.Độ chai pin vẫn là 0% . Mình dùng khá nhiều mỗi ngày trung bình khoảng hơn 10 tiếng.Một ngày mình chỉ cắm sạc đúng 1 lần.Khi pin đầy mình vẫn cắm sạc và dùng song song với pin.còn khi đã rút sạc thì mình dùng pin còn khoảng 15% lại cắm sạc.MÌnh nghĩ tốt nhất bạn nên hạn chế số lần cắm sạc như thế sẽ hạn chế chai pin hơn.Và mình thỉnh thoảng khoảng 2 tuần mình xả pin cho hết sạch tự động tắt nguồn.xong cắm máy 3 tiếng để đấy và không dùng gì đến nó :slight_smile:

2 Likes

O% luôn à?? :scream:

Máy mua từ 4/2012, luôn cắm sạc khi sử dụng -> 7 / 2015 pin chai 4%. thực ra thì mình chả quan tâm cho lắm nhưng có điều tháo pin ra thì máy sập đột ngột dễ die cái main :smiley:

1 Like

Vừa dùng pin vừa sạc là chai pin nhanh chứ nhỉ ? mình cũng bị chai pin vì dùng kiểu này, chai 100% sau 2 năm dùng

1 Like

Là do nóng máy quá, ảnh hưởng đến pin, chứ sạc đến 99% là nó tự ngắt sạc rồi mà. :smiley:

Laptop mình 4 năm rồi xài luôn cắm sạc khi pin đã đầy, thỉnh thoảng cúp điện dùng pin nhưng thời lượng vẫn như ban đầu :smile: các dòng máy mới hiện nay đều tự ngắt sạc khi pin đầy. Mà có chai pin đi chăng nữa thì cũng là chuyện bình thường, hư mua củ khác =))

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?