Làm thế nào để bỏ Facebook

Làm thế nào để chúng ta có thể bỏ được Facebook trong khi:

• Liên lạc với bạn bè đều ở trên Facebook
  • Một số môn học ở trường còn tạo group Facebook
  • Cập nhật các tin tức “nóng hỏi”

Có ai có giải pháp cho các vấn đề trên giúp mình từ bỏ được Facebook không ạ?

1 Like

Trừ khi công việc của bạn đòi hỏi xài facebook, thì:

1. Xoá acc facebook
  2. Xoá app facebook trên điện thoại.
  3. Block url facebook trên browser
  4. Năng động hơn trong mọi việc.
2 Likes

Vấn đề của bạn ấy không phải là về sự quyết tâm, mà là bị ràng buộc ấy bạn muốn bỏ cũng khó. Vì công việc học chẳng hạn

1 Like

À, mình nói thêm về cái này chút xíu:

FOMO (Fear Of Mising Out) hay còn gọi là

“Cảm giác bất an và đôi khi ám ảnh rằng bạn đang bỏ lỡ điều gì đó - rằng bạn bè của bạn đang làm, đang biết, hay đang có thứ gì đó nhiều hơn hoặc tốt hơn bạn”.

Với định nghĩa FOMO này, gần 75% giới trẻ cho biết họ đã trải qua hiện tượng này.

Chắc chắn đây không phải điều tốt. Nó khiến bạn cứ kiểm tra mạng xã hội liên tục để không cảm thấy thiếu thông tin. Để biết bạn đang ổn. Để bạn cảm thấy mình không bị bỏ rơi

(Mình copy trên báo, nhưng bấy nhiêu đây là vừa đủ luôn á)

6 Likes

Ở đây có cao nhân nào không dùng Facebook không ta

2 Likes

Hạn chế dùng ít thôi chứ sao bỏ được

cao nhân thì k dám nói, nhưng t k dùng nè.
messenger thì có nhá.
Bình thường là khóa acc fb.
Khi muốn kb với ai đó => mở lại => add fb => khóa :v:
Thỉnh thoảng lên thả thính thì mở lại 1 vài ngày rồi lại off :3
Nhưng cv của tui k liên quan tới fb nên làm vậy được

1 Like

Vấn đề mấu chốt: tại sao lại phải bỏ?

2 Likes

Nếu xem FOMO là cấp độ một thì điện thoại ma là cấp độ 2.

5 Likes

Nhiều lý do lắm:

• Lý do chính là k kiểm soát được thời gian, mất quá nhiều thời gian để lướt fb, 2 3p lại vào lướt lướt 1 lần, k làm được việc gì khác.
  • Bị làm phiền mà k dám block =)))
    Hồi sv tôi phải nhờ bạn đổi mk dùm

chuẩn chuẩn

3 Likes

dùng từ năm 2011 (?) , từ năm 2016 đã ko lướt timeline tới giờ, chỉ dùng mes, giờ đang tìm cách hòa nhập lại fb để kết nối lại các mối quan hệ, hàng ngày phải nhắc nhở mình lướt timeline fb 5 phút (ko thôi là quên) :rofl:

2 Likes

Quá đúng luôn. Thật sự là hay bị cảm giác này luôn!

1 Like

Tốn thời gian là do bạn thôi, không phải lỗi của FB.
Mình cũng dùng FB để liên lạc, để học nhóm, làm những việc thiết yếu, nhưng mà

• Unfollow hết tất cả các page, group không liên quan đến việc học
  • Unfollow hết tất cả friend (trừ crush ^^!), khi có việc cần thiết họ sẽ nhắn tin cho bạn

Khi mình mở FB, theo thói quen thì lướt xuống nhưng…
chả có gì để lướt cả, tường trống trơn :joy:
Như vậy, bạn vẫn giữ được liên lạc bạn bè và đáp ứng được việc học tập chủ động,
nhưng không bị tốn thời gian vào những việc vô bổ.

Chừng 1 tháng một lần, mình vào mục new post để xem bạn bè post gì.
Mục này FB đã bỏ cách đây vài tháng, nên giờ mình cũng không xem luôn.

4 Likes

chắc bác cũng thử nhiều cách rồi mới lên đây hỏi :joy: :joy:
bỏ được hay không là do mình thôi bác :> dứt khoát lên.
đợt t mất điện thoại, bỏ facebook gần 1 tháng, thấy thay đổi nhiều lắm(hướng tích cực).
nên thử :sweat_smile::sweat_smile:

1 Like

AI gọi mình đấy nhỉ?

1 Like

Mỗi ngày em lên FB chưa được 5’ thì lại tắt, vì chả có cái gì đủ háo hức để bỏ thời gian ra coi trong thời gian dài

Đầu tiên thì bỏ theo dõi bạn bè, chỉ chừa lại gia đình và người quan trọng, chỉ kết bạn với người mình biết tên ngoài đời thực.

Thứ hai là theo dõi mấy trang kiến thức, mấy trang giải trí, lá cải, lá ngón thì gỡ theo dõi. Mới lên fb mà thấy kiến thức toán, tin thì cũng hơi bị nản, mà kéo xuống thì cũng chả có gì coi :v Ớn quá tắt luôn cho gọn.

Thứ ba là gỡ fb trên điện thoại, chừa lại Messenger thôi, có gì thì người ta cũng hay nhắn trong nhóm hơn, lo sợ lỡ việc thì nhắn tin hỏi bạn dạo này có gì hot không là được.

6 Likes

Xoá app, không đăng nhập là xong.
Ngày xưa mình bỏ vài 3 năm chả thấy có vấn đề gì ngoài việc thấy cuộc sống nó tốt hơn.

Liên lạc thì theo số điện, cần thì gọi, nhắn tin.
Công việc không bao giờ đưa lên fb. Học sinh sinh viên thì đều có thời khoá biểu hết rồi. Nói lệ thuộc chỉ là nguỵ biện.

3 Likes

Ngoài cái login via Facebook ở cái forum này thì facebook của m chả có cái gì :))

3 Likes

Lúc trước có tài khoản Facebook, cả cá nhân và vì học hành. Sau này vì quảng cáo và mua bán vớ vẩn nhiều quá nên bỏ, cũng chừng 6 - 7 năm.

Tết vừa rồi lại tạo mới! Vì người thân toàn dùng messenger để gọi Video. Vào mấy nhóm lập trình góp bài.

Riêng Zalo thì mình có hơi ác cảm đấy.

2 Likes

:smiley: e nghĩ bỏ thì hơi khó và cũng không cần thiết vì fb cx có rất nhiều lợi ích nhưng mà cta có thể hạn chế việc sử dụng fb lại bằng cách tập chung vào việc học một kỹ năng mới như là học ngoại ngữ, học code, học đàn bla bla các thứ. e cũng áp dụng cái này để hạn chế việc chơi game của chính mình :stuck_out_tongue:

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?