Làm sao gõ 1 dấu ngã trên máy tính?

làm sao để mình gõ ra một dấu (ngã) trên máy tính vậy mọi người

~
Cậu copy ký tự ở trên, lưu vào một nơi dễ tìm, như là 1 file txt trên desktop chẳng hạn.
Khi nào cần dùng, cậu chỉ cần mở file đó ra, copy và paste lại thôi.

Hope it helps!

4 Likes

chữ x là dấu ngã , chữ j là dấu chấm , chữ s là dấu sắc , chữ f là dấu huyền , chữ r là dấu chấm hỏi

4 Likes

Dấu ~ bên trái phím số 1 trong bàn phím latinh

2 Likes

cái này trong bạn bấm trong word phải không, có cách nào bấm ở ngoài word không bạn

Bạn đã tìm trên bàn phím của bạn chưa?

Gợi ý: Tìm kỹ ở hàng phím số.

3 Likes

Trên bàn phím vật lý hay bàn phím ảo đều có kí tự này.
~~~~
Hay ý bạn muốn dấu ngã trong tiếng Việt? Bạn đánh được chữ ngã thì nó có rồi đó.
Hay bạn muốn tách dấu ngã trong tiếng Việt để ghép nó với một số kí tự khác?
Kiểu như này?
ắb̆́c̆́d̆́ĕ́f̆́ğ́h̆́ĭ́j̆́k̆́l̆́m̆́n̆́ŏ́p̆́q̆́r̆́s̆́t̆́ŭ́v̆́w̆́x̆́y̆́z̆́.
ắb̆́c̆́d̆́ĕ́f̆́ğ́h̆́ĭ́j̆́k̆́l̆́m̆́n̆́ŏ́p̆́q̆́r̆́s̆́t̆́ŭ́v̆́w̆́x̆́y̆́z̆́.
Screenshot_20220108-192431_Keep Notes

Trong bảng mã Unicode có rất nhiều kí tự chứa dấu ngã.

3 Likes

:sweat_smile:

Dấu ~ đó tớ gõ trên điện thoại cậu ạ :sweat_smile:
Cơ mà, cậu nên thử tham khảo mấy lời khuyên khác xem. Có lẽ sẽ tốt hơn nếu cậu chụp bàn phím của cậu lại, đăng lên đây, bọn tớ sẽ tìm dấu ~ giúp cậu :wink:

1 Like

mình thấy dấu ~ rồi, bấm shift ở bên trái số 1, mình sài bàn phím của nhật nên mấy cái phím nó toàn chữ tiếng nhật, phải bấm loạn xà ngầu nãy giờ cũng nữa tiếng, nhờ sự giúp sức của mấy bạn nên mình mới tìm ra, cảm ơn nha

Ít nhất thì cũng hỏi cụ thể hơn chứ, nói rõ là bàn phím tiếng Nhật, cho mọi người đỡ bắt bẻ.
Đây là 1 ví dụ cho câu hỏi chưa đủ chi tiết. Đáng lẽ bạn nhận ngay câu trả lời nhanh gọn thay vì bị “khịa”.

5 Likes

Tìm đại chỗ nào cho gõ text thử từng phím có khi đã tìm ra trước khi post hỏi :wink:

1 Like

Cái này là bệnh của thời đại: KHÔNG học tin học căn bản mà đã sử dụng máy tính. Thời mình, người ta học tin học căn bản và thuộc luôn bảng mã ASCII, nên bàn phím không tìm thấy ký tự đó thì cứ ALT + mã là ra. Mình là SV dân học văn, chẳng có chút gì kỹ thuật nhưng vẫn thuộc hầu hết các ký tự có thể gõ ra từ bàn phím, và cả mấy cái như hình dưới:

extend

Vì nếu không, chẳng làm sao làm được cái table giống như giao diện của Norton Commander.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?