Làm sao đọc file txt chuyển vào database (sqlite) để truy vấn?

Tình hình là mình muốn có cơ sở danh sách karaoke list dữ liệu là SQLite. Làm sao đọc file txt chuyển vào database (sqlite) để truy vấn , mình cần cơ sở dữ liệu để truy vấn và là database cho ứng dụng android , ai có tài liệu hay hướng nào chỉ mình với

bạn có thể chuyển file txt đó sang excel hoặc đuôi csv rồi viết tool chuyển qua sqlite.

1 Like

có đó có tool sẳn không bạn

Mỗi ứng dụng có 1 tool khác nhau. Tùy mục đích. Cái này dễ mà

nhưng chưa học chỉ làm ứng dụng qua loa chưa có kinh nghiệm về java mấy nên rất khó

Bây giờ bạn chuyển hết text sang bên excel sao cho hợp lý đi. R mình chỉ tiếp.

1 Like

rồi ok roi bạn ak tiếp mình phải làm gì

từ file text định dạng chuẩn theo quy ước convert sang câu lệnh insert trong SQL thì có gì đâu nhỉ. Gửi mình file text mình xem rồi gửi cho code tool hoặc file thành phẩm luôn cho

1 Like

Viet tool add excel vao database. Dung jxl workbook nhe.

1 Like

mình đã từng chuyển từ bằng cách từ text chuyển qua db bằng java nhưng không được .

bạn xử lí không được, vì format cho một bài hát trong txt của bạn không đồng nhất, lúc thì mã số, bài hát, một đoạn lời, tác giả, … còn lúc thì mã số, bài hát, một đoạn lời, nhạc, lời…
bạn phải xử lí vấn đề này nhé

bạn thử copy ra excel xem nó có phân chia rõ ràng các dòng các cột không, hay nhảy lung tung. Vì như file txt này k có cấu trúc nào phân biệt giữa các đối tượng với nhau cả. add vào db rất khó

mình cũng thử test bằng file txt đơn giản rồi nhưng vẫn lỗi. mình sử lý bằng mấy dòng đơn giản ngăn cách bởi dấu phẩy

Do bạn xử lí thôi
Ví dụ nhé :
Quy định chuẩn là
Format : {
Tác giả :
Bài hát
Lời
Ca sỹ
} mỗi loại là một dòng hoặc dấu phẩy tùy bạn
Khi có format chuẩn bạn read file và xử lí thôi.
Còn cái hình bạn upload ở trên là không giống một kiểu định dạng nên khó xử lí. Còn bạn có cách xử lí hay hơn thì ở bạn. Thân chào

Vì fite text này mình chuyển từ file pdf và định dạng lại nên hơi khó có cách nào tối ưu hơn không nhỉ

cám ơn bạn đúng là nó không theo chuẩn mà nhảy lung tung hết , từ 1 file pdf như vậy https://drive.google.com/file/d/0B5_h9GuPG8XRR3MyYVFmakxKZTQ/view?usp=sharing chuyển qua text là sao cho chuẩn đây , mình mới tập sự mong anh em giúp đỡ

tình hình là mình chuyển 3 dấu chấm thành dấu Space hết rồi . không biết dùng vậy dễ truy vấn hơn không

đưa dữ liệu về xml rồi dùng xml parser đọc rồi tạo đưa vào object…

1. Bạn viết một hàm check isNumberic(string txt)
  2. Bạn đọc từng line trong file txt, sau đó split mỗi line bởi ký tự dấu cách " " lấy ra string đầu tiên và đưa vào hàm isNumberic() để kiểm tra có phải số hay không, nếu là số thì bạn lấy được mã số bài hát, và những đoạn text phía sau số đó (cùng line này) là tên của bài hát.
  3. Line tiếp theo sau line chứa mã số bài hát là lời bài hát
  4. Những line tiếp nữa sau lời bài hát là tên của tác giả.
  5. Check tới mã số bài hát tiếp theo thì lại đưa tất cả vào record mới giống như trên.
1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?