Làm sao để lấy dữ liệu trong sql server sang WPF?

Mọi người cho mình hỏi làm sao để lấy dữ liệu trong sql sever sang WPF( mình phải dùng toolbox gì để truyền dữ liệu?

Dùng Entity framework nhé bạn. Google để tìm các ví dụ, tiếng Việt hay Anh gì cũng rất nhiều.

Việc lấy dữ liệu của SQL không liên quan đến WPF. Để lấy dữ liệu thì sử dụng mấy class SqlAdapter, SqlConnection… để lấy kiểu thủ công hoặc Linq to SQL lấy cho đơn giản.

Sau khi lấy được thì dữ liệu dạng 1 table. Khi đó để hiển thị, sửa đổi có thể dùng DataGrid, ListView qua set Source hoặc Binding.

1 Like

chào bạn, vấn đề mình đặt ra là mình sử dụng công cụ gì trong toolbox của WPF để hiện thị dữ liệu lên form ? tks

DataGrid , LítView (lại 20 char :rage:)

1 Like

Bạn ơi mình vừa hoàn thành xong màn hình đăng nhập và mình chỉ biết load dữ liệu từ dabase để đăng nhập thành công. Nhưng mình không load được dữ liệu vào bảng, nên mình phải load bằng cách nào đây bạn?

try
{
    conn = new SqlConnection(strConnection);
    conn.Open();
    string sql = "Select Count (*) From [Test].[dbo].[Login] Where id=@acc and pass=@pass";
    command = new SqlCommand(sql, conn);
    command.Parameters.Add(new SqlParameter("@acc", txtid.Text));
    command.Parameters.Add(new SqlParameter("@pass", txtpass.Password));
    int x = (int)command.ExecuteScalar();
    if (x == 1)
    {
        MessageBox.Show("Login succeed");
    }
    else
    {
        MessageBox.Show("LoginFailed");
    }
}
catch(Exception ex)
{
    MessageBox.Show(ex.Message);
}

Sao không ai dùng entity framework nhỉ? Nó xài tốt mà.

Lên google search ‘entity framework databinding with wpf’ rất ngon nhé dành cho người lười như mình.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?