Làm sao để làm giao diện website tương tác với backend và CSDL?

Chào anh chị ! Em có học online các khóa học về FrontEnd nên khá vững về HTML, CSS, JS. hiện tại em đã có thể tự làm giao diện trang web với đầy đủ hiệu ứng, bố cục, … làm được giao diện fake tiki, lazada, amazon, bằng HTML,CSS,JS thuần giống đến 80%, nhưng các khóa học em học chỉ dạy ở mức làm được trang landingPage không có chức năng gì cả. Em có học C# cơ bản, đự định học ASP,net, biết tí về SQL. Xin hỏi anh/ chị nên học khóa học gì để frontEnd tương tác được với backend, và database ạ ?. Em sẽ làm 1 trang web với chức năng login đầu tiên, lưu user vào database, hoặc chức năng load bài viết từ database lên giao diện. Xin anh chị hướng dẫn giúp, Em cảm ơn !

Làm web với C# và .NET thì mất nhiều thời gian, nhiêu khê để có một backend như bạn nói bởi vì .NET là một hệ sinh thái khổng lồ, nó phức tạp quá mức để bắt đầu nhưng nếu bạn thích C# thì xem cái này https://dotnet.microsoft.com/learn/aspnet/hello-world-tutorial/intro

Thế giới web sẽ dễ dàng hơn khi bạn sử dụng các ngôn ngữ lập trình chuyên trị web như PHP, Ruby. Hoặc không chuyên trị web nhưng cũng hay dùng làm web như Python, Java, JavaScript phía server (hay được đề cập đến như là Node hoặc NodeJS).

Dĩ nhiên nếu bạn thích .NET, C# và có thời gian, ai cấm bạn làm chủ các món đó?

Với PHP, bạn có thể làm được trang đăng nhập sau 2 ngày học, như hướng dẫn ở đây: https://www.mitrajit.com/php-login-pdo-connection/

6 Likes

Em cài vscode, cài extension C#.
Sau đó tạo một project với lệnh [dotnet new mvc].
Chờ một chút để nó tải nốt netcore, debugger, razor … về.
Bên cây thư mục bên trái có thể thấy 3 thư mục View, Model, Controller của pattern MVC. Và một thư mục wwwroot chứa ảnh, javascript, css.

Những gì thiết kế bằng html bây giờ sẽ nằm trong các file .cshtml của thư mục view.
Backend sẽ được viết trong các file cs của Controller.
Js, css, ảnh sẽ được đưa vào các thư mục trong wwwroot.
Mỗi trang hoặc một form sẽ liên kết đến một IActionResult bên trong 1 Controller.
ajax sẽ liên kết tới một JsonResult.

Cứ thử và không hiểu ở đâu thì quay lại đây hỏi.
Cảm nhận của mình thì frontend khó hơn backend nên có thể ngon fronten thì đã đi được hơn 50% rồi.

6 Likes

tất cả các trang web đều dùng ajax để connect frontEnd với backEnd hả anh ?

Có thể dùng thẻ form nữa.
Nhưng ngoài thẻ form và ajax chắc là còn kiểu khác nữa. Nhưng ajax chắc là cái cơ bản nhất rồi.

6 Likes

Websocket nữa bạn :slight_smile:

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?