Kí tự đặc biệt trong file

Khi em vào mấy tệp của ứng dụng và tìm hiểu thì em thấy có rất nhiều tệp nó có dạng như thế này

Cho em hỏi là mấy cái tiếng nhật( hay tiếng TQ) và mấy cái dấu ? ,Nó có nghĩa là gì, đây có phải là một dạng mã hóa không, nếu nó là một dạng mã hóa thì có thể dịch ngược lại thành code mà mình có thể đọc và hiểu được không

Nhìn sơ qua thì có vẻ như đây là file binary, hoặc nội dung được mã hóa
Còn nếu đây là file text và ý bạn muốn hỏi kí tự � có ý nghĩa gì thì là do text editor của bạn không hỗ trợ hiển thị kí tự này

3 Likes

Mình có cách nào để dịch ngược đoạn mã này không anh

Bạn phải biết nó được mã hóa theo kiểu nào
Sau đó thì lên mạng coi <mã hóa X dịch ngược như thế nào>
Một số mã hóa đơn giản như Caesar, có thể brute force được. Base 64 có rule để encode, nên có thể decode được
Một số mã hóa khác như AES, RSA các thứ, thì từ khó đến không thể

2 Likes

Em có thử tìm nhiều loại nhưng không thấy loại nào mã hóa kiểu tiếng nhật (hay tiếng TQ) như này cả

tại đó là binary như bạn interloper nói. bạn nên dịch ngược app để xem người ta đọc file này như thế nào nha.

trước tiên có thể thử qua công cụ file của linux cũng khá hiệu quả để xác định file. xịn hơn tí có thể nghía qua binwalk để xem file này có những data section gì quen thuộc không nha

2 Likes

tên file là costume_cn nghĩa là trang phục - tiếng Trung Quốc .
Các file có đuôi cn thường là chỉ china.
Các file dạng này là file ngôn ngữ thôi, chả có gì để tìm hiểu đâu.

Giả sử đây là 1 game hỗ trợ 2 ngôn ngữ thì khi bạn mặc áo giáp nó sẽ hiện tiếng Trung hay tiếng Anh tùy theo setting ngôn ngữ của game.

Việc nó hiện ? thì có thể là 2 lý do. Hoặc là file binary hoặc là máy không support font chữ đó. Nếu là binary thì structure phụ thuộc vào người code. Có thể dùng xxd hoặc HxD để phân tích. Xịn hơn thì dùng các tool phân tích binary (hoặc hỗ trợ tự phân tích) như: https://alternativeto.net/software/synalyze-it/

4 Likes

Tui hiểu rồi, cám ơn bác nha

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?