Không thể override LocalizationProvider trên MUI reactjs

chào mọi người minh dùng thư viện của Mui để làm cái lịch. Minh muốn thay đổi ngày đầu trong tuần là thứ 2 chứ không phải là chủ nhật như trong hình
image

mình đã thử set lại locale của LocalizationProvider nhưng không thành công
image . Anh em có ai từng hoặc biết case này xử lí như nào xin chỉ giáo . Mình xin cảm ơn ạ

Tớ không nghĩ cậu làm được đâu. Tớ có đọc doc của StaticDatePicker API, không có API nào để thay đổi ngày đầu tiên trong tuần như cậu muốn.

2 Likes

tớ nghĩ có thể làm được do cái bảng cũ là MuiPickersUtilsProvider có thể thay đổi được nhưng update lên V5 thì nó đổi thành LocalizationProvider thì ko đổi được nữa. Minh nghĩ nó update thì nó phải giữ lại các API cũ chứu ta
Link khi dùng MuiPickersUtilsProvider https://codesandbox.io/s/material-datepicker-set-start-day-8x4vy?file=/src/App.js:446-469

Không đâu cậu :smile:

migration note có nói:

The date picker components were rewritten . In most places, the logic was rewritten from scratch, so it isn’t possible to maintain the whole list of changes. Here’s an overview of the most important concepts that were changed. If you are going to upgrade, the easiest way might be to go through each picker usage in your codebase, and rewrite them one at a time. Don’t forget to run your tests after each!

Bởi vì component đó được viết lại hoàn toàn (well, Javascript :sweat_smile:) , nên sẽ có breaking change. Tính năng mà cậu đang cần có thể là một breaking change đó :smile:
Tớ nghía qua hết các API cũng như các doc hướng dẫn của họ, mà không thấy có cách nào để đạt được điều cậu muốn. Có lẽ, cậu cần cân nhắc giải pháp khác rồi :smile:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?