Không thể gõ tiếng Việt có dấu trong Sublime Text 3

Cho em hỏi làm sao để gõ được tiếng Việt (chữ Thế Giới) trong Sublime vậy anh Đạt?
Em làm bên Note ++ được mà bên Sublime không được.
Cũng thử chèn code:

"font_face": "MS Reference Sans Serif",
          "font_size": 10,

vào cái Preferences > Settings - User mà không được luôn.

1 Like
  • Bạn chèn meta charset=“utf-8” vào phần head chưa ?
  • Trường hợp của Sublime bạn vào menu Preferences –> User –> Setting thêm dòng sau:

“default_encoding” : “utf-8”

2 Likes

Lúc mình gõ dấu chữ nó cứ như là bị xóa từng chữ từng chữ một.
Mình chèn thử cái này vào: “default_encoding” : “utf-8” cũng ko được

Bạn có thể cho cái hình lên đây được không ? AE mới xem là lỗi như thế nào chứ ! :v:

1 Like

Àh, mình dùng Unicode, gõ phím kiểu VNI. Gõ dấu bình thường ở Notepad ++, ở Word cũng tốt. Chẳng rõ sao sang Sublime không được.
Đã thử uninstall bản cũ + cài bản mới vài lần, reset máy luôn vẫn không được.

1 Like

charset utf-8 là định kiểu tiếng việt khi hiển thị cho trang HTML , còn lỗi kia là khi bạn code không viết được tiếng việt .
cách xử lý : kiểm tra lại vietkey bằng cách mở 1 word lên và thử viết vài câu xem có bị lỗi giống thế không , nếu không được thì thử vào http://www.sublimetext.com/ download bản khác về cài , nhớ uninstall các files cũ sạch sẽ đi đừng để nó dính lứa gì tới files mới download về ! không được thì lại quay lại đấy :v:

2 Likes

Bảm sublime text mới cập nhật đây ở trên windows sẽ không gõ tiếng Việt được do lỗi phương thức Input, cách giải quyết là uninstall toàn bộ ST cũ và cài đặt lại. Nếu thử lại đc thì good còn lỗi nữa hãy cài bản ST bản thấp hơn. Mình đã từng gặp và sau khi cài lại đã ổn :smiley:

2 Likes

Àh, mình dùng Unicode, gõ phím kiểu VNI. Gõ dấu bình thường ở Notepad ++, ở Word cũng tốt. Chẳng rõ sao sang Sublime không được.
Đã thử uninstall bản cũ + cài bản mới vài lần, reset máy luôn vẫn không được.

@kayz dùng bản cũ là version mấy vậy bạn? Mình đang dùng là Sublime Text 2 version 2.02

1 Like

Bạn cài ST3 beta đi. còn không được thì thử install thêm package VN IME vào :smiley:

1 Like

Đã thử và thành công! Mặc dù cũng phải loay hoay một chút để hiểu cái package control ở đâu ra :stuck_out_tongue:

Thì ra cái ST3 mới có plugin tiếng Việt :smiley:

Cám ơn sự giúp đỡ của mọi người :blush:

2 Likes

Chài . Mới dùng ST3 à :v , tìm trên mạng xem vài video về ST đi , những package contol cần cài :v:Hay lắm đó !

1 Like

em dùng ST3 cũng cài package control với cả em cũng install cái VN IME rồi mà vẫn không viết được tiếng việt giúp em với

Dùng thử GoTiengViet của tác giả Trần Kỳ Nam xem.
Mình đang dùng và vẫn gõ Tiếng Việt tốt.

1 Like

Bạn cài thử Sublime-Bogo xem sao, mình mới dùng Ubuntu, mò mẫm được em nó trên github lên post luôn :joy:
Link github: https://github.com/pirackr/Sublime-Bogo

2 Likes

Cái này hay nè, cảm ơn, ST trên sublime ko gõ được tiếng việt giờ có cài này sài. Verry Good !

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?