Không thể gỡ driver trên Win 10

Chào các bác, chuyện là cái bàn phím của em cứ bị nháy nút E liên tục nên rất khó chịu, em tính cắm 1 bàn phím cơ vào sau đó xóa driver bàn phím lap đi để dùng cho tiện. Nhưng khi em uninstall sau đó restart rồi thì driver của bàn phím vẫn không bị xóa và nó vẫn cứ bị nháy E tiếp. Em cũng đã thử update drivers rồi nhưng cũng không được nốt. Bác nào biết cách giải quyết xin giúp em với ạ. Em cảm ơn!

Anh thay bàn phím xem sao. Dù sao cũng là lỗi của bàn phím mà.
Về việc restart lại được thì cái unistall nó chỉ có hiệu lực đến khi tắt máy thôi. Bật lên thì lại về mo.
Muốn gỡ hoàn toàn thì phải tắt chức năng tự cài lại driver bàn phím của win. Hơi ngại gõ nên anh tự tra google đi.

3 Likes

ok cảm ơn bác để em tìm hiểu

1 Like

vẫn không được bác ạ, đâu vẫn vào đó :(((

Anh tham khảo ở đây xem. Hướng dẫn là cho win 7 nhưng chắc sẽ có cái tương tự với win 10

2 Likes

Không dùng được với win10 bác ạ :confused: nhưng dù gì vẫn cảm ơn bác nha

2 Likes

Nếu mà ko gỡ đc thì phải thay bàn phím rồi. :frowning_face:

3 Likes

Thật ra dễ hơn là thay vì bạn gỡ (uninstall), bạn tắt (disable) bàn phím laptop là là được rồi :expressionless:

5 Likes

sao em thấy mỗi cách gỡ thôi ạ :v hay là dùng phần mềm nào hả bác

Cái bạn muốn là “tắt built-in keyboard”, thì chính là “disable built-in keyboard”, chứ tại sao lại nghĩ tới “uninstall driver” nhỉ? Nhất là với loại driver phổ biến như keyboard thì gần như luôn được “tích hợp sẵn” vào hệ thống rồi.

Nên bạn hãy mở device manager lên, rồi tìm built-in keyboard, và Disable nó đi bạn.

6 Likes

À một số thiết bị nó không cho tắt, mình thường cho nó nhận ‘nhầm’ thành thiết bị khác để vô hiệu hóa nó.
Bạn tham khảo tại Link hướng dẫn “tắt” bàn phím laptop này nhé.

5 Likes

giờ 1 số máy nó không còn tùy chọn disable đâu bạn.

3 Likes

Hoặc biếng đọc thì coi và làm theo nè:

Video hướng dẫn tắt bàn phím laptop và dùng bàn phím ngoài

P/s: Hồi xưa mình dùng windows 7 vẫn disable được, giờ windows 10 nó rắc rối 1 tý.

5 Likes

Đây nhá ông. Lưu ý là trước khi restart lại máy thực hiện bước này trên windows 10 trước.
Khi ông làm theo cách này thì máy có thể không install được các driver khác, vậy nên chỉ cần làm ngược theo cái video là được.

4 Likes

cảm ơn mấy bác ạ, hồi chiều em ra quán nhờ người ta làm luôn rồi :v

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?