Không lấy được default gateway của route wifi fpt?

Mình có một con route wifi G-93GR1. Sau khi reset mình không truy cập theo địa chỉ mặc định được .Mình gõ cmd ipconfig thì lấy được dãy này:

Ethernet adapter Local Area Connection:

Connection-specific DNS Suffix  . :
   Link-local IPv6 Address . . . . . : fe80::ad01:a8ee:522c:7c43%11
   Autoconfiguration IPv4 Address. . : 169.254.124.67
   Subnet Mask . . . . . . . . . . . : 255.255.0.0
   Default Gateway . . . . . . . . . : fe80::1%11

Bác nào biết cách truy cập hoặc khôi phục đươc em nó không. Thanks.

Hi Leng Keng.
Bạn cắm dây vào xem.

Mình đang cắm dây lan vào bộ phát. Địa chỉ mình lấy được là theo kết nối đường dây đó bạn.

Mình cũng không biết Access Point (cục phát wifi) của bạn như thế nào, vì mình trước giờ chỉ dùng một vài con TP-Link lởm thôi, mà là dùng chứ không vọc vạch gì…

Bạn thử kiểm tra lại cấu hình cấp DHCP của AP, vì máy tính như vậy tức là chưa được cấp địa chỉ.

Nếu thấy AP đã cấp phát DHCP mà máy tính vẫn là 169.254.x.x, từ cmd của máy tính, bạn chạy lệnh sau:

ipconfig /renew

Mình chỉ nhận được thế này thôi bạn:

Nếu sau đó mà địa chỉ máy vẫn là 169.254, và DHCP của AP có bật (bạn kiểm tra lại vụ này nữa nhé) thì bạn hỏi người nào ở đó kiểm tra tận tay. Mình chỉ giúp được bạn qua TeamViewer thì cái vụ này không tác dụng đâu…

thử gõ chuỗi default gateway đó xem, nó là ipv6 mà, chuỗi đó tương đương 169.254.*.1 trong ipv4 mà :joy:

1 Like

Thớt vào tắt ngay IPv6 là xong, mình bị kiểu này rồi, vọc mãi mới ra.

tắt chỗ nào bác. mình còn không vào chỗ quản lí của router dc
:joy:

hình như địa chỉ này di windown tự sinh hay sao đó bác, nếu hỗ trợ mình được qua team thì tốt quá
:grin:

Haizz, hôm đó mình ở nhà. Giờ mình đang ở trên trường rồi, xài 3G 2 vạch. không TeamViewer được đâu.
Đấy không phải địa chỉ windows tự sinh mà là địa chỉ cấp phát động khi không có dịch vụ cấp phát động, do AP cấp.

2 Likes

Ipv6 thì để vào đc chỗ Router Login bạn phải điền vào thanh địa chỉ browser như thế này: [fe80::1], chú ý có 2 cái ngoặc vuông thì ms đc, còn cái %11 thì ko cần nhé. Ai đọc đc tiếng anh thì vào link này đọc chi tiết hơn nè: https://superuser.com/questions/1321276/how-to-access-router-with-ipv6-address

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?