Không có khả năng học master thì có cách nào đi làm ở nước ngoài như Singapore, US?

Chào mọi người !
Em đang sinh viên năm cuối, học CNTT.
Trong forum, ai đã và đang làm IT ở nước ngoài có thể chia sẻ về con đường sang bên đấy làm được không ạ ?
Em không có khả năng học master, liệu có cách nào sang bên đấy làm được không ạ ?
Nếu có thì phải chuẩn bị các kĩ năng gì ? và tìm việc bên đấy như thế nào ạ ?

Em cám ơn mọi người !

1 Like

Có, rất nhiều người đi làm mà không học master. Nhưng vấn đề là nước nào. Đạt chưa đi Mỹ nhưng Đạt nghĩ là khó, vì theo các thông tin trên mạng thì cái khó nhất là working visa.

Các nước trong khu vực Đông Nam Á như Maylaysia, Singapore hay Philippines thì dễ hơn. Các nước khu vực châu Á như Nhật/Hàn thì cũng dễ xin working visa. Úc và Canada có lẽ là khó hơn một chút.

Ngoài Singapore ra thì các nước còn lại Đạt chỉ đoán.

Tiếng Anh giao tiếp tốt cho mọi nước.
Tiếng Nhật cho Nhật (Biết thêm tiếng Anh vẫn tốt) – theo @Huy_Do

Không cần phải học master cũng có thể đi được thông qua các việc tuyển dụng trên mạng. Đạt rải hồ sơ, có người gọi, đồng ý thì phỏng vấn rồi đi làm thôi.

Đây là một Jobs mà Agent gửi email cho Đạt hồi tháng 6

Và đây là review của bạn trúng tuyển vào chương trình này

https://vozforums.com/showthread.php?t=4287063

Vậy chốt lại là có thể, điều kiện cần là kỹ năng, tiếng Anh. Điều kiện đủ là nộp đơn và phỏng vấn cộng thêm một chút may mắn.

@Hai_Doan cho ít nhận xét về Malaysia được không :smile:

3 Likes

Họ thường có yêu cầu chứng chỉ tiếng anh gì ko anh @ltd ?

Không cần bằng, chỉ cần nói chuyện được là được.

1 Like

Ở VN em thấy mức lương cho developer 1, 2 năm kinh nghiệm khoảng 10-20m. Bên đấy thì dao động trong khoảng nào ạ ?

Em lấy thông tin này ở đâu? 1-2 năm mà 20tr không phải là mức bình quân. Em vào đây xem mức thu nhập bình quân

http://techlooper.com/#/pie-chart

1-2 năm đã là US$500-US$1000 thì 10 năm sẽ là bao nhiêu?

Anh chỉ biết Singapore.

Trong hình dưới là mức lương của người mới ra trường, lương này bao gồm cả CPF, tức là thêm phần của công ty đóng thuế nữa, thực lãnh không được như thế.

Thực lãnh trừ ra 37% trong đó 17% là của nhân viên, 20% là của công ty

3480 * (1-0.37) = 2192.4 SGD = 34m VND

Mức chi tiêu của Singapore gấp 2.5 tới 3 lần VN, nếu tính trung bình lương mới ra trường ở VN là 10tr thì lương ở VN bằng với Singapore.

Nhưng nếu lương ở VN mới ra trường là 15tr thì lương ở Singapore thấp hơn.

Link cụ thể: http://stats.mom.gov.sg/Pages/Labour-Force-in-Singapore-2014-Employment.aspx

1 Like

@ltd Malaysia thì khá dễ, chỉ cần khoảng 1,2 năm kinh nghiệm + >= 5.5 Ielts là ok, bạn nào muốn thì jobstreet.com.my nhé. cty sẽ phỏng vấn qua skype. tuy nhiên đợt này tiền Malaysia Ringgit rớt giá thê thảm 4.5 rm = 1 usd, 2 năm kinh nghiệm sẽ đc khoảng 3000/ 4.5 = 666 usd.

2 Likes

bạn nào muốn đi nước ngoài thì cứ phải tiếng anh tốt đã, nếu ko thì thường sẽ làm ở call center cho khách hàng VN(theo mình thấy hơi chán). Malaysia môi trường khá tốt, chuyên nghiệp cơ hội đi sing, úc … sau này,nếu bạn có chuyên môn tốt.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?