Khóa máy tính trong 1 khoảng thời gian xác định

Em đang học môn hệ điều hành. Em có 1 câu hỏi là làm sao để chúng ta có thể khóa máy tính trong một khoảng thời gian xác định ví dụ như 10 phút chẳng hạn. Trong thời gian đó thì không ai được dùng máy.
Em đã thử tìm kiếm nhưng không có cách nào để làm được, có ai có thể gợi ý cho em 1 cách làm hợp lý.
Em đang sử dụng hệ điều hành windows. Cụ thể em đang viết 1 chương trình c/c++ để có thể thực hiện việc này. Trong c/c++ dường như không có lệnh cho phép làm điều đó, nó có thể shut down máy, lock screen hoặc restart. Em đang tìm kiếm cách để lock screen(logoff) trong 10 phút và không cho bất kì ai sử dụng trong khoảng thời gian đó.

bạn có thể thử

1. bạn cho phần mềm chạy full screen, cho z-index của nó bên trên mọi thứ
  2. bạn tắt các thanh menu bar, status bar để không có nút tắt
  3. xong disable hết các nút ctrl delete alt, alt + f4, ctrl + delete + esc để user không thể bật task manager, run hoặc các phần mềm có thể tắt được ứng dụng đang chạy
  4. set auto tăt sau 10’
7 Likes

mình chưa nghe ai nói về khái niệm khoá máy tính
nhưng theo nghĩa tiếng Việt thì có thể bỏ cái máy tính vào một cái tủ, tủ có cái khoá hẹn giờ, khoá tủ lại và hẹn giờ mở sau 10p

5 Likes

Bạn tìm hiểu thử phần mềm quản lý phòng máy ở quán net nhe. VD: gcafe, …

2 Likes

Nó liên quan gì tới môn học hệ điều hành nhỉ ?

không liên quan, nhưng hệ điều hành cũng không có khái niệm khoá máy tính
người hỏi cũng không nói là đang dùng os gì, có ui hay không, sau thời gian khoá thì dùng như thế nào, định nghĩa như thế nào là không dùng được…, và giải pháp sử dụng muốn dựa trên cái gì? cmd/shell/software???
câu trả lời trên cũng đâu có sai, cái tủ có cái khoá kết nối với máy tính, máy tính có thể hẹn giờ mở khoá, os set timeout rồi tự ra lệnh cho phần cứng mở khoá???
mục đích của câu trả lời trên là để người đặt câu hỏi sửa lại câu hỏi cho đúng

còn trả lời nghiêm túc thì là tự viết os hoặc tự mod lại os (hoặc mode lại lớp session ui/desktop env)

5 Likes

Ngày xửa ngày xưa, đã từng có chức năng này tồn tại.
Sau đó người ta phát hiện nó có một nhược điểm là:
Dù bất cứ ai (kể cả chủ máy tính), trong thời gian máy bị khóa thì cũng không dùng được.

Nhiều người rất bực mình vì đang có việc gấp mà không dùng máy được.

Đã có nhiều kỹ sư tài giỏi trên khắp thế giới tập trung lại để tìm giải pháp, và thế là màn hình Lock Screen ra đời!
Lợi điểm của lock screen là sau khi khóa màn hình lại rồi, nếu muốn tiếp tục dùng máy thì nhập password (hoặc mã PIN) vào là xong, không bị giới hạn thời gian nữa!

Chỉ là một câu chuyện vui do mình tự nghĩ ra :sweat_smile:
Câu hỏi của bạn thật sự lạ, trường hợp sử dụng cũng thật sự lạ, tại sao bạn lại hỏi câu này?

Trừ các bậc phụ huynh muốn kiểm soát giờ sử dụng máy tính của con cái ra thì mình thấy ít có trường hợp nào cần sử dụng tính năng này.
Và nếu ý định là vậy, thì có lẽ nó thuộc về phần mềm, chứ mình chưa từng nghe nói hệ điều hành (cụ thể là Windows) có tính năng này.

Để có thể nhận được câu trả lời tốt hơn, bạn nên cung cấp nhiều thông tin hơn nữa.

7 Likes

Bạn đã đoán đúng rồi đó. Mình đang viết 1 chương trình c/c++ để quản lý thời gian sử dụng máy tính của trẻ. Cụ thể là đang muốn quản lý thời gian học online của trẻ. Đây là một đồ án của môn học.

Nếu thế thì bạn làm cái app chạy theo cài đặt thời gian ấy.
Cho nó chạy Full Screen và để Top Most. Khi chạy thì kiểm tra xem app TaskManager có bật không.Cứ bật lại tắt đi.
Đấy là với trẻ con. Còn người biết sẽ có nhiều cách để lách hơn nên hên xui :crazy_face:

Vọc lệnh cmd như hồi sưa là được

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?