Khẩn thiết nhờ admin giúp đỡ vụ cài đặt cái Discourse

Mình mất cả buổi tối mà ko thể nào cài đặt được Discourse hoàn thiện. Sau khi đăng kí, hệ thống ko gửi mail để activate tài khoản. http://45.32.9.57/

Bác @thangngoc89 có gợi ý qua đây hỏi admin cái vụ làm sao để điền thông số này cho chuẩn:
Mình chỉ đơn giản đăng kí 1 tài khoản tại đây: sparkpost.com
Ví dụ user là [email protected] và pass là 123456.
Sau đó mình điền thông tin như ở dưới:

DISCOURSE_SMTP_ADDRESS: smtp.sparkpostmail.com           # (mandatory)
DISCOURSE_SMTP_PORT: 587                                 # (optional)
DISCOURSE_SMTP_USER_NAME: [email protected] # (optional)
DISCOURSE_SMTP_PASSWORD: 123456 

Sau khi đăng kí, ko có mail confirmation gửi đi luôn. Mình install theo hướng dẫn ở đây: http://www.howtoinstalldiscourse.com/tag/ubuntu/

Many thanks

Sao bạn không đăng ký theo link chính thức của Discourse để ủng hộ Discourse.org. Thông tin ở đây đầy đủ hơn đấy.

1 Like

Em mần cái link đó cả tối rồi mà ko giải quyết được. Bác có thể cho em xin cái số điện thoại hay skype được ko ạ?

Cái gì cũng phải từ từ :smile: mần không được thì sẽ có báo lỗi, logs, hay config file, show lên cho Đạt xem

Hic, mình không phải là customer service agent ^^, mà mấy cái vụ này thì giải quyết qua daynhauhoc hiệu quả hơn vì mình có thể coi log và đoán lỗi, chứ chat hay gọi điện không giải quyết được vấn đề đâu

2 Likes

Từ link: https://github.com/discourse/discourse/blob/master/docs/INSTALL-cloud.md
chỗ Email Is Important
Vì vướng ở chỗ này này:

For proper email deliverability, you must set the SPF and DKIM records in your DNS. See your email provider instructions for specifics.

Tớ không hiểu là tớ điền như đã liệt kê ở trên đã đủ chưa hay còn phải setting gì thêm trong tài khoản sparkpostmail. Trk bác admin điền mail server ở đâu vậy?

Mỗi email provider họ có thông số khác nhau, bạn xem bên dịch vụ email mà bạn đăng ký. Hoặc là bạn google cách config SPF và DKIM bên sparkpost.com hoặc là bạn liên lạc trực tiếp với nhân viên bên ấy.

Đạt không dùng sparkpost.com và cũng không có tài khoản nên không rõ.

SPF và DKIM là 2 chuẩn, giống như domain là chuẩn, nhưng mà domain của Đạt là daynhauhoc, của bạn là abc, của vnexpress là vnexpress.net. Thế nên bạn phải lấy đúng tên, thông số config bên email provider cung cấp.

Thông thường thì bạn phải tạo tài khoản rồi active tài khoản của email provider rồi sau đó lấy thông tin SPF và DKIM từ email provider.

Mình dùng MANDRILL

1 Like

Bạn xem hình này nhé

Như thế này tức là nó chỉ hoạt động được khi mình có tên miền rỗ ràng và cái mail server phải liên quan đến cái domain ah?

Bạn có thể viết một bài hướng dẫn về cách configure MANDRILL với Discourse được ko vậy?

1 Like

Đúng vậy, tên miền đi kèm là cashdaily.info còn cái giá trị SPF là đây

Bạn phải đăng nhập vào trang quản lý domain của bạn, add SPF và DKIM vào.

Đây là ví dụ của DNH, Đạt add cả SPF và DKIM

Không rõ là có ai làm hướng dẫn chưa, Đạt lười lười ^^, nhưng mà có thể cuối tuần rảnh sẽ làm.

1 Like

ad cho xin cái skype được ko vậy?

skype mình là trandatnh nhưng mình không hỗ trợ qua skype

1 Like

Godaddy ko có chỗ nào mà điền mấy cái đó luôn. Mình add skype rồi đấy, mong bạn giúp.

Có chứ: https://sg.godaddy.com/help/manage-dns-for-your-domain-names-680

mình không hỗ trợ qua skype

1 Like

@ltd, mình cũng cài cái này trên centos 6.6 lúc chạy lệnh ./launcher bootstrap app nó báo lỗi Cannot connect to the Docker daemon. Is ‘docker -d’ running on this host?, bạn cài rồi có bị lỗi này không ?

@Muc_Tau ban cai thanh cong chua vay?

Minh cai duoc roi nhung ko gui duoc email confirm luc dang ky tai khoan moi.

xin loi ads vi minh moi cai ubuntu chua bit cai unkiey.

thanks

Check spam box chưa?
Điền thông số cái mail ko chuẩn đó bạn. Giờ có nhiều topic hướng dẫn cụ thể bằng tiếng anh và có hình minh hoạ. Cậu rebuild lại thử xem. Đa số là config cái domain để tương thích với dịch vụ mail thứ 3 chưa chuẩn. Nếu mail config đúng thì thường chờ 12- 24 tiếng nó mới hoạt động.

Cảm ơn ban. Ban có skype ko. Mình làm ok tới bước register tk admin thì mãi ko nhận đc email.

Kiểm tra xem server đã accept outgoing mail chưa nhé. Để tránh spam, một số dịch vụ disable mặc định :slight_smile:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?