Khắc phục ổ C đầy bất thường

Chuyện là mình mua máy và dùng đã gần 1.5 năm, thời gian trước xài lúc nào ổ C cũng luôn dư ra gần 30GB. Nhưng từ khi cài VScode, VS, SQL server để phục vụ học tập thì ổ C bắt đầu đầy bất thường. Cứ mỗi lần bật máy là lại tăng, dù mình đã chuyển từ ổ D sang ổ C 60GB. Lúc đầu dư là 70GB mà giờ chỉ còn 20GB dù mình không cài thêm bất cứ phần mềm nào (các phần mềm khác mình đều cài ổ E). Giờ dung lượng ổ C ghi là 199GB, dư 20GB nhưng khi quét thì chỉ có hơn 90GB là có file. Mình đã thử nhiều cách dọn dẹp như xóa temp, rác, quét virut,… nhưng vẫn không hiệu quả. Mọi người giúp mình với chứ đà này chắc reset luôn cái ổ C quá =((

Tải cái này về tự điều tra nha: http://www.uderzo.it/main_products/space_sniffer/

4 Likes

Cách hơi mất công là kiểm tra dung lượng từng thư mục để tìm thằng nào chiếm nhiều dung lượng và là dung lượng gì.
Khi xóa rác thì xóa bằng quyền admin mới xóa được các file rác hệ thống như file update, windows.old…

3 Likes

Xài máy tính có nối mạng là nó thế đấy. Máy làm việc mà không buộc phải có mạng thì đừng gắn mạng làm gì. Máy duyệt web là máy riêng thì sẽ không xảy ra việc kia. Đó là kinh nghiệm của mình.

2 Likes

Làm sao bất thường được nhỉ?

Giống như chrome ấy, hay bất kể trình duyệt nào cũng vậy, khi lướt web thì sẽ lưu lại lịch sử, thì về lâu về dài nó sẽ đầy dần dung lượng lên.
Tương tự như VSCode hay mấy thứ bạn cài, những thứ đó sẽ góp phần làm tăng dung lượng khi sử dụng. Bạn phải nắm được là mình cài cái gì thì mới nói bất thường được, chứ cứ cài xong phó mặc cho windows thì là do người dùng, nói như bạn là oan cho windows.

Nói vui vậy thôi, trước thì mình dùng WinDirStat để thống kê dung lượng cả ổ đĩa, nó free và portable, nhẹ và quét nhanh.
Tóm lại giải pháp là quét rồi thống kê xem thằng nào chiếm nhiều dung lượng, xong xóa, nếu k dám xóa thì lên google “can delete + tên file”, ví dụ can delete window.old?

2 Likes

Không hẳn như vậy. Windows nó tự download update package background và tự sinh các index, cache file các kiểu. Dần dần dung lượng sẽ tự tăng lên thôi.

3 Likes

Theo mình thì 90% là do thư mục C:\User\[Username]\AppData
đây là AppData máy mình
Capture

1 Like

Muốn biết chính xác vì sao ổ C bị chiếm dụng nhiều, bạn nên cài một phần mềm tìm file lớn như WinDirStat

Windows luôn là thư mục chiếm nhiều nhất. Windows có cơ chế khi update phần mềm hay component (Windows Patch, Visual Studio, Office,…) sẽ lưu phiên bản component cũ vào thư mục WinSxS . Tuy nhiên tuyệt đối không xoá thư mục này . Đây là thư mục quan trọng không chỉ với hệ thống mà còn với phần mềm bạn đang dùng. Nó không chỉ có nhiệm vụ backup component cũ có thể restore lại nếu update lỗi, mà còn giúp phần mềm cũ không tương thích với component/lib/framework mới vẫn chạy được nhờ có version cũ. Tương tự cho Installer

AppData cũng khá nặng. Lý do là vì AppData chứa dữ liệu của app như profile trình duyệt, settings của app. Ngoài ra một số app hiện đại dùng Squirrel Installer mặc định cài app vào AppData

Vậy nên xoá data nào?
Đầu tiên hãy vào thư mục Users\<tên account> kiểm tra xem mình có lưu data gì nặng không, có thì move sang ổ khác
Vào search trên Windows gõ %tmp%, xoá hết content trong thư mục Temp
Vào search gõ Disk Cleanup -> chạy với quyền Admin, chỗ ổ C rồi nhấn OK, chờ scan xong tick hết tuỳ chọn ở tab Disk Cleanup xong nhấn OK để dọn dẹp

Của mình do mới update driver nên Driver package lên 1.16GB
Mỗi tháng xoá toàn bộ data của trình duyệt (cache, history, cookie) web giờ hay chơi trò đưa file nặng vào Local Storage, muốn dễ thì xoá phần cookie sẽ xoá luôn Local Storage

Nếu bạn làm hết cách vẫn không cải thiện được như bạn mong muốn thì reinstall Windows. Đảm bảo máy sẽ trống trải hơn nhiều (Đã áp dụng khi upgrade 1903 lên 20H2)

2 Likes
  1. clean up ổ C.
  2. Trường hợp 2 là thằng onedirve nó tạo log hàng ngày trong ổ C đấy. tìm thư mục chứa vào xóa ổ C.
2 Likes

bạn đã khắc phục được chưa , Mình cài visual với sql bản mới nhất để dùng ( bản 2019) , ban đầu ổ C còn dư 74G xong mỗi ngày nó tự đầy lên vài G , quét virus full ổ ko có gì . Xóa win cài lại vẫn tình trạng tương tự . Mình cài sang máy tính khác cũng gặp tình trạng tương tự . Chưa biết là do visual hay do sql . Chứ ổ C là nguyên 1 cái ổ cứng hơn 200G

Tks bạn Lovemagic nhé . Mình dùng WinDirStat quét xong thì thấy thằng Sql nó lưu log lỗi hàng ngày và file rất là nặng , mỗi file tầm 400-500Mb . Nó là file Dump được lưu tại đường dẫn : C:\Program Files\Microsoft SQL Server\MSSQL15.MSSQLSERVER\MSSQL\Log\Polybase\dump. Bạn vào đó xóa cái file đó đi là dc . Mình mới xóa dc hơn 40Gb luôn . Giờ mình đăng tìm cách để tắt nó lưu log lại hàng ngày.

2 Likes

ok . ko tắt được mà phải xóa luôn chức năng đó đi nhé . Bạn vào ctrl panel tìm để chỗ phần gỡ bỏ sql , ấn vào gỡ bỏ , trong chỗ gỡ bỏ thì chọn cái chức năng PolyBase là dc .

Hướng dẫn chi tiết tại đây : https://blog.sqlterritory.com/2018/10/09/quickquestion-how-to-uninstall-a-sql-server-feature/

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?