Khác nhau giữa Vue hoặc Angular và AJAX?

Các bác cho em hỏi ạ, mình có thể dùng Vue hay Angular để thay thế được AJAX không ạ ? hồi trước em làm chức năng giỏ hàng làm bằng AJAX, em có thể dùng Vue để thay thế được việc đó không ạ ?

Mấy công nghệ đó cũng xài cái thứ AJAX vậy thôi.

1 Like

Mình tưởng ajax chỉ là một kĩ thuật trong lập trình js thôi chứ.

thế VueJs, AngularJs, React không phải là javascript à bạn

1 Like

Từ ngày JavaScript được dùng nhiều ở server-side script bên cạnh truyền thống (là gần như 99% dùng ở client side) => nảy sinh tình huống là “anh em/ họ hàng nhà Javascript nội công, ngoại kích phối hợp” thì nhiều đồng chí bắt đầu rồi trí cả lên, bắt đầu nghĩ có suy nghĩ/ nhầm tưởng rằng cái đống lùng nhùng VueJs, AngularJs, React,… thay thế AJAX, rồi Node (tức NodeJS) thì nằm ở đâu,…

Hãy chậm rãi làm một tách trà, ngồi đọc Wikipedia trước khi vội vàng làm gì đó.

Kết luận: chủ đề này thực sự một chủ đề fake, nó không phải là vấn đề khác nhau giữa ngôn ngữ/ framework nào hết, vấn đề thực sự là đọc hiểu tiếng Anh, tất cả có bấy nhiêu.

1 Like

Chắc bạn không hiểu bản chất của AJAX và JS Framework nên hỏi câu hơi bị “ngớ ngẩn”

• VueJS, Angular là JS Framework giúp phát triển webapp phía client, các framework này sử dụng AJAX như một phần tính năng của framework
  • AJAX là công nghệ giúp JavaScript giao tiếp với Server-Side. Hoạt động trên Js thuần, JS Library và JS Framework
5 Likes

Ajax chỉ là một kĩ thuật trong JS thôi

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?