I challenge DNH to (2019)

…Complete the Drgnz Challenge

Chào mọi người,

Lại là mình, Drgnz đây. Năm ngoái mình có mở game trong dịp Halloween để mọi người có thời gian giải trí. Tuy nhiên năm nay mình bận nên mất mở ra một event nho nhỏ cho mọi người cùng tham gia. Thế nên, biết là lỡ rồi nên mình đã ráng dành dịp đầu năm mới sẽ ráng làm ra một game bự hơn, có tổ chức gọi là đàng hoàng hơn xíu so với năm ngoái gọi là Drgnz Challenge cho mọi người cùng tham gia với nhau. :kissing:

Thì cho mình xin giới thiệu một chút nhé

(Kéo xuống dưới nếu bạn muốn bỏ qua giới thiệu)

Drgnz Challenge là gì?

Drgnz challenge là một game mình làm theo mô hình Capture the flag được phục vụ chủ yếu cho cộng đồng DNH. Có nghĩa là bạn sẽ được giao cho nhiều màn chơi khác nhau. Trong đó, mỗi màn chơi sẽ đưa bạn một flag ở định dạng Drgnz{flag}. Nhiệm vụ của bạn phải tìm được flag ở mỗi màn chơi được đưa ra với thời gian nhanh nhất có thể :heart_eyes:

Nội dung của những vấn đề bao gồm kiến thức nào?

Các nội dung sẽ tập trung vào các kiến thức trong ngành Kỹ thuật phần mềm hoặc Khoa học máy tính. Như: OOP, Mật mã, Bitwise Operator, Design Pattern, Thuật toán, … Ngoài ra, mình cũng không muốn các bạn phải ngồi lỳ máy tính không, nên đã bổ sung thêm một chút Toán học vào nữa đấy nhé :wink: Vậy nên chuẩn bị sẵn sàng giấy bút khi làm challenge của mình đi.

Nghe khó quá, mình mới học thì làm sao mà tham gia :frowning:

Không có gì phải sợ. Các màn chơi mình chia ra theo độ khó khác nhau và được thiết kế để giúp các bạn học hỏi cũng như ôn tập kiến thức. Ngoài ra mình cũng hướng tới việc rằng ở những màn chơi khó, các bạn đã học qua sẽ dạy hay chỉ lại các bạn chưa biết. Đúng với tính thần của Dạy Nhau Học. Thế nên hãy tranh thủ dịp này mà học hỏi và giúp đỡ nhau nhiều nhé :3

Mình thấy mới vào có mấy cái hình, có tên kèm theo nữa ủa là gì vậy?

Đó gọi là những màn chơi lớn (Stage). Các stage sẽ có độ khó khác nhau. Một stage gồm nhiều màn chơi nhỏ. Sẽ có những stage bị khoá, đòi hỏi các bạn phải tìm ra cách mở khoá stage đó bằng những điều kiện nhất định. Ngoài ra có những stage được ẩn nữa nhé :blush: Ráng tìm ra hết để có những điều bất ngờ nha.

Tại sao trang web toàn tiếng Anh không vậy?

Bởi vì một lập trình viên cần phải biết Tiếng Anh. Để khuyến khích các bạn trau dồi Tiếng Anh, nên website sẽ toàn bộ bằng Tiếng Anh nhé.

Mình có thể hỏi mọi người cách giải khi bí được không?

Hoàn toàn được và đó là điều mình mong muốn. Tuy nhiên, các bạn KHÔNG ĐƯỢC PHÉP CHIA SẼ FLAG bất kỳ hình thức nào. Bởi vì mình thấy như vậy là đi ngược với tiêu chí của mình đề ra rằng Drgnz Challenge là để giúp đỡ nhau học hỏi và chia sẽ kiến thức. Thế nên nếu mình phát hiện việc chia sẽ flag trong DNH. Mình sẽ xoá ngay và không báo trước nhé O3O. Ở nơi khác không có quyền nơi không làm được :joy:

Mình giải nhiều bài nhưng không có flag như đã nói. :thinking:

Sẽ có những bài khó bỏ flag đầy đủ vào (như những bài về toán). Thì các bạn phải tự động hoàn thành flag của mình. Đơn giản chỉ việc lấy kết quả bạn tìm được trong lúc giải các màn chơi, bỏ vài Drgnz{kết quả} là ra được flag hoàn chỉnh nhé. Ví dụ bạn ra một bài toán là 3.12345. Khi đó bạn sẽ phải nộp chuỗi Drgnz{3.12345} là sẽ được chấm đúng. Lưu ý là flag phân biệt hoa thường.

Mà làm vậy có được quà gì không?

Hiện tại mình đang suy nghĩ qua cho các bạn :grin: Nên ráng chờ nhé

Challenge được kéo dài bao lâu?

Mình dự tính sau khi kêt thúc tết Âm lịch sẽ kết thúc challenge và trao quà. :grin:

Hết phần giới thiệu rồi. Còn chần chờ gì nữa mà không nhảy vào chơi thôi O3O
https://drgnz-challenges.surge.sh/

Và nói thêm luôn, nhiệm vụ đầu tiên của các bạn sẽ phải tìm được Registration Code được ẩn trong website nhé. Hint: F12 là bạn :wink:
Chúc mọi người nghỉ lễ vui vẽ và có giây phút vui vẻ với challenge của mình :smiling_face_with_three_hearts:
Mọi câu hỏi thắc mắc cứ reply ở dưới mình sẽ giải đáp.

Stage tiếp theo (The Highland) sẽ được mở vào ngày 01/01/2019 00:10

Trong quá trình update, nhiều lúc các bạn sẽ không vào được website hoặc bị vỡ CSS. Khi này phiền mọi người nhấn Ctrl + F5 hoặc Ctrl + Shift + R để clear cache và tải lại trang giúp mình.

Ngại thảo luận trên diễn đàn DNH?
Tham gia Discord ngay thôi :3

17 Likes

Em nghĩ nên có nhạc đi kèm lồng nữa thì mới feel, kiểu adventure

2 Likes

nghe có vẻ thú vị nhỉ? Để test thử xem

Làm sao để có registercode vậy bác?

:stuck_out_tongue: Bật F12 là thấy nhé

3 Likes

Trong “Mouse farm of Dragon” thì đề bài dịch là 1211 con rồng cần 2018 cái bánh để nuôi 1992 con chuột. Vậy cần bao nhiêu bánh để 904 con rồng nuôi 1996 con chuột? Đúng không ạ? => Chỉ chuột ăn bánh thì cho số rồng để làm gì?

Để xơi bánh hoặc chuột tính toán nhé :penguin:

Xin lỗi mình ra đề hơi khó hiểu. Tức là mấy con rồng này làm song song để đẩy nhanh tiến độ. :3
Tức 1211 cái bánh :cake: sẽ chia đều cho 2018 con rồng :dragon_face: để nuôi 1992 con chuột :mouse2: .

3 Likes

Mình vẫn không hiểu :joy:
Chuột ăn bánh hay rồng ăn bánh.

1211 cái bánh :cake:, 2018 sẽ chia nhau lấy 1211 cái bánh đó :dragon_face: , xong 2018 con sẽ chia nhau chăm 1992 con chuột :mouse2:

2 Likes

Nếu hiểu như 1211 là nguồn năng lượng để 2018 con rồng chăm sóc 1992 con chuột, vậy thì số lượng rồng đâu có ảnh hưởng gì đến năng lượng cần thiết?

Xem 1211 là thời gian thì chắc là dễ hiểu hơn đó.

2018 con rồng cần 1211 phút để chăm sóc hết 1992 con chuột …

4 Likes

Chắc là mình chờ lúc có đáp án thì hóng thôi chứ không hiểu đề, thử hiểu kiểu gì kết quả cũng sai :joy:

Ai tốt bụng làm xong thì post hẳn một cái tutorial phát

Tốt bụng nhưng phải có quà :innocent:
Với lại chị Rồng cho hay không đã :v

2 Likes

tutorial chữa lỗi cài jdk đã :smiley:
DeepinScreenshot_select-area_20190102190032

2 Likes

Đã giải được trang trại của chị Rồng :slight_smile:

3 Likes

Mình cho mà :kissing:Đừng share flag là được

2 Likes

ai mua flag full stage không? $10 cho một flag :wink:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?