Hybrid Mobile Development

Chào các bạn, các bạn ai đã , đang nghiên cứu về phần này thì có thể cho mình biết về đánh giá của các bạn về phần này đc ko?? liệu nó có thể thay thế cho phương pháp lập trình cũ cho mobile app ko ??
Còn về Hybrid Mobile Development là gì các bạn có thể xem ở đây http://developer.telerik.com/featured/what-is-a-hybrid-mobile-app/

Có 2 đáp án: Cả có và không
Có thể thay thế, vì thực sự ubuntu mobile và firefox os chỉ hỗ trợ hybrid app.

Không thể thay thế hoàn toàn, vì hybrid app không đụng được tới api của hệ điều hành android và ios, dẫn tới không thể cài đặt nhiều tính năng chuyên biệt của hệ điều hành. Hiệu năng thì chắc chắn tệ hơn nhưng thời gian để phát triển nhanh hơn.

Tùy vào mục đích mà quyết định nên sử dụng hay không thôi.

:smiley: nói về nghiên cứu thì chưa nghiên cứu, nhưng mình cũng có 1 phần làm Hyrid mobile app trong dự án.

=> :+1:

Đối với mình hyrid app không thể so sánh với native app. Về (hiệu suất, tốc độ, khả năng,…)

Tuy nhiên hyrid app sẽ đáp ứng nhu cầu về chi phí, tốc độ phát triển app, tận dụng được frontend developer, …
VD: Mình đang làm các sản phẩm startup cho cty, nên cần tốc độ nhanh, tiết kiệm thời gian, chi phí. Tạo ra các bản MVP prototype trong 1-2 tuần thì yêu cầu viết web app, native mobile app, native desktop app cùng 1 lúc là không khả thi. Nên hyrid app là phù hợp nhất cho dự án của mình.

Mình thấy hiện nay có 3 hướng để tạo ra mobile app:

• Native app
  • Native crossplatform app: NativeScript (của Telerik), titanium appcelerator, ReactNative (của facebook), …
  • Hyrid app: Codorva, …

Đánh giá hiệu suất thì từ trên xuống. Về tốc độ xây dựng app, chi phí thì từ dưới lên.

P/s: ý kiến cá nhân :wink:

1 Like

Hybrid app dùng phonegap+ionic tương đối ổn, performance của app rất tốt. Không nên dùng jquery mobile để làm app vì performance không cao. :smile:
Đặc biệt hybrid app có thể viết 1 lần cho nhiều hệ điều hành lẫn phiên bản mobile của web :smile:
Bài viết này có đề cập đến các app được viết theo công nghệ hybrid, bạn có thể tham khảo và tải về dùng thử để biết hiệu năng của hybrid app nếu được tối ưu là như thế nào
http://blog.venturepact.com/8-high-performance-apps-you-never-knew-were-hybrid/?utm_source=mobilewebweekly&utm_medium=email

1 Like

cho e hỏi hiện tại hybrid app đa có thể đụng đến api chưa. vì các bác thảo luận cũng lâu rồi nên không biết có thay đổi gì không

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?