Hướng dẫn tự học Lập trình PHP đúng cách từ A tới Z - PHP The right way Bản dịch tiếng Việt

Chào mọi người, hôm trước mình vô tình lướt web tìm resource để học PHP thì vô tình tìm được một trang rất cần thiết cho các bạn đang tìm hiểu về PHP là PHP The right way. Nên mình quyết định dịch sang Tiếng Việt để chia sẻ lại. Các bạn có thể xem bản dịch tại đây.

Trang này tuy không dạy bạn cụ thể từng kiến thức, nhưng nó giống như một bản đồ về con đường mà bạn nên đi khi học PHP, đặt biệt hữu ích đối với các bạn tự học PHP. Trang cung cấp khá chi tiết các kiến thức, công nghệ mà bạn cần phải học để có thể làm web trong thực tế. Ngoài ra, nó còn liên kết tới các trang web uy tín, video hướng dẫn chất lượng, sách hay, … Tất cả các kiến thức trên được chia sẻ bởi nhiều lập trình viên uy tín và có tâm huyết.

Qua đây mình cũng cổ vũ các bạn đóng góp cho cộng đồng mã nguồn mở Việt Nam. Có thể các bạn chưa đủ kiến thức cao siêu để đóng góp vào các dự án lớn như Zend, CakePHP, ... nhưng chúng ta có thể làm các việc nhỏ như sửa lỗi trong các documentation, hay dịch sang tài liệu tiếng Việt, ... Chỉ là một việc nhỏ nhưng nếu nhiều bạn cùng làm thì đóng góp sẽ rất khổng lồ.

Mặc dù đã cố gắng nhưng dịch một tài liệu chuyên ngành là rất khó vì có nhiều từ chuyên môn, nhiều câu khó dịch sát nghĩa, và kiến thức của mình cũng khá hạn hẹp nên mình khuyến khích bạn nào có khả năng thì nên nghiên cứu bản gốc bằng Tiếng Anh sẽ chi tiết hơn. Nếu bạn có thấy lỗi chính tả hay dịch sai chỗ nào thì có thể fork project về chỉnh sửa rồi gửi pull request cho mình, mình sẽ chỉnh sửa lại. Cảm ơn các bạn đã xem!

23 Likes

Sao bác không viết lên gitbook cho nó dễ trình bày. Cảm ơn bạn đã :smiley:

4 Likes

Thanks bác, có thể mình sẽ hoàn chình lại bản dịch và public lên gitbook :innocent:

1 Like

Vụ public lên gitbook, có gì cứ nhắn mình. Mình edit cho

2 Likes

Mình vừa đọc qua từ đầu đến cuối. Đọc tốc hành nên chưa soát kỹ lắm, có một số lỗi chính tả. Để tối về report

2 Likes

Ủng hộ bác :wink: Đọc tài liệu tiếng Anh nhiều lúc cũng khó hiểu lắm :slight_smile:

1 Like

Thank bác, có gì góp ý mình với nha :smile:

1 Like

Sao bác không báo lại cho bên github gốc để update link tới tiếng Việt http://puu.sh/pdvXy/7092a8754e.png?

Đây là bí kíp học PHP trong 24h à :smiley:

mình báo r bác :grinning:

chắc bác gõ nhầm 24 tháng thành 24h :laughing:

Cảm ơn tác giả và dịch giả ạ :slight_smile:

1 Like

Cám ơn bạn rất nhiều :blush:

1 Like

Link die rồi bác ơi…

Sao không vô xem bản dịch được vậy?

Link bản dịch k vào đc bác ơi :((((

@nhaancs

This topic was automatically closed after 6 days. New replies are no longer allowed.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?