Hướng dẫn cài SQL Server trên Ubuntu

Em đang cần phần mềm này để học mà cài toàn bị lỗi, anh chị nào có link hướng dẫn hoặc hướng dẫn cho em cài được không ạ, em cám ơn rất nhiều ạ.

Mình cài theo hướng dẫn này

Sqlcmd: Error: Microsoft ODBC Driver 17 for SQL Server : Login timeout expired.
Sqlcmd: Error: Microsoft ODBC Driver 17 for SQL Server : TCP Provider: Error code 0x102.
Sqlcmd: Error: Microsoft ODBC Driver 17 for SQL Server : A network-related or instance-specific error has occurred while establishing a connection to SQL Server. Server is not found or not accessible. Check if instance name is correct and if SQL Server is configured to allow remote connections. For more information see SQL Server Books Online..

em đã làm đúng các bước ở đây :https://docs.microsoft.com/en-us/sql/linux/quickstart-install-connect-ubuntu đến khi chạy lẹnh sqlcmd -S localhost -U SA -P ‘’ thì bị lỗi trên.

bạn start cái mssql service lên chưa , check thử bằng sudo systemctl status mssql-server

em đã sửa đươc, theo như em search thì nó chặn kết nối từ xa trên linux
<<không biết em dịch có đứng không>>

em chuyển từ

sqlcmd -S localhost -U SA -P 'yourpassword'

sang

sqlcmd -S 127.0.0.1 -U SA -P 'yourpassword'
1 Like

anh cho em hỏi là , bên ubuntu có cái GUI nào như bên Windown có cái sql management studio không ạ.

mình xài mấy cái tool đơn giản như SQuireL thôi hà, là dev thì xài luôn tool trong IDE, còn dba thì xài command

tool trong IDE là sao ạ.

đa số các IDE đều có tool dùng kết nối DB luôn, cũng khá tiện , ví dụ Netbeans :

2 Likes

nếu em muốn dùng trên ubuntu thì search như thế nào vậy anh.

mình cũng xài OS based Ubuntu, cũng search tools bình thường kiểu : mssql browser ubuntu , ko có gì đặc biệt

mình thấy có topic này các bạn suggest nhiều tools nè : Navicat quản lý cơ sở dữ liệu

em ghi thiếu ạ. bây giờ máy em đã cài eclipse và sql server rồi, em muốn dùng eclipse để thao tác với cơ sở dữ liệu đó thì lmà thế nào ạ, có thể em mô tả sai, mong anh hiểu gì em ạ. giúp em với ạ.

eclipse bạn search trong marketplace của nó tìm plugin như SQL Development Tools hoặc là DBeaver … nhiều lắm , https://marketplace.eclipse.org/taxonomy/term/3%2C31

Anh ơi, anh hướng dẫn em cách setup với.

Có thể dùng SQL Operations Studio hoặc Oracle SQL Developer.
Cả 2 cái này điều Free.

Đúng ra phải dùng thế này nhé

sqlcmd -S 0.0.0.0 -U SA -P 'yourpassword'

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?