How can we learn English by ourselves?

Nếu tự học thì có bộ video workshop tiếng anh mỹ.

Phải có môi trường nói tiếng Anh nhiều thì mới lên trình được, để tự học tự nói thì never nhé

Có người sửa sai cho là được, vì phát âm mà :slight_smile:

ahihi :joy:

Learning English - BCC Tiếng Việt

Bữa có anh trên mạng kêu, thấy cũng tốt, Gook luck :wink:

Just live as an English guy: watch English, read English, listen to English, do English,… :slight_smile:

Theo mình biết thì phần lớn chúng ta học theo chuẩn phiên âm IPA, ngoài ra US còn có chuẩn AHD, mình cũng đã từng học cũng khá hay và dễ học nhưng ít được dùng. Nếu bạn có như cầu tìm hiểu thì link bên dưới. Nhìn chung phát là khá khô khan, dễ nản lòng, nhưng khi học được hết rồi thì có nền tảng cho kỷ năng speaking, nhưng phải có người có trình giúp chỉnh âm thì mới đi nhanh được, về app thì mình biết Elsa Speak khá hiệu quả.

Mình rất đồng tình với bạn về yếu tố môi trường. Nhưng theo mình tự học ở đây là không tới trung tâm tiếng Anh để học. Vì nhiều trung tâm học phí rất đắt mà chất lượng thì không bảo đảm. Thay vào đó tự học ở nhà, đồng thời tới các câu lạc bộ tiếng Anh hoặc đi ra nhưng nơi có người Tây để luyện tập kỹ năng. Cái khó ở đây là phương pháp học, học gì trước, học như thế nào, học qua nhưng kênh nào? Rất mong nhận được thêm được những ý kiến chia sẽ, đóng góp của bạn !

Ngôn ngữ ra đời là để con người có thể giao tiếp được với nhau. Vì vậy cách học ngoại ngữ, riêng trong trường hợp thảo luận là tiếng Anh, quan trọng nhất là giao tiếp. Cách giao tiếp bao gồm: giao tiếp trực tiếp, bằng lời nói và hành động cơ thể; hoặc giao tiếp gián tiếp, sử dụng chữ viết.

Do đó mà các bạn học tiếng Anh ở trung tâm có cách phát âm dạng Anh-Việt, không giống giọng như người bản xứ. Vì vậy môi trường giao tiếp tiếng Anh cũng chỉ giới hạn giữa người Việt. Còn nếu may mắn bạn học được giáo viên nước ngoài quen với cách phát âm và văn phong của họ thì có thể nói tiếng Anh với người nước ngoài được, nhưng với người Việt thì không đảm bảo. Mình làm trong môi trường IT sử dụng thuật ngữ tiếng Anh IT nhiều, nhưng phải đọc theo cách Anh-Việt thì đồng nghiệp mới hiểu, còn mình đọc theo đúng IPA và ngữ điệu nước ngoài thì họ lại không nhận ra. Đó là mình chưa tính đến các yếu tố như giới tính, lĩnh vực chuyên môn.

Vì vậy việc học tiếng Anh bạn phải lựa chọn những người mình sẽ giao tiếp là ai, họ thuộc môi trường nào mà chọn đúng môi trường đó để mà học.

Còn một điều nữa, ngôn ngữ là để giao tiếp, không phải để thể hiện năng lực bản thân như điểm TOEIC, IELTS. Bạn du học thì TOEIC, IELTS nó chỉ là cái vé để qua vòng gửi xe, không phải là 1 phần đánh giá năng lực làm việc.

3 Likes

Thanks!
Nhưng ý mình muốn hỏi là có cách học nào đỡ nhàm chán không?
(Ví dụ như trong việc học từ vựng, thay vì học bằng wordlist thì có thể dùng hình ảnh, âm thanh, thậm chí hành động :smiley: )
Có chỗ nào dạy luyện phát âm bằng các phương pháp sinh động hơn cách truyền thống k ạ?

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?