Hỏi ý tưởng làm pet project java

Em chào mọi người, em đang học về java web nhưng hiện tại chứ có ý tưởng để làm pet project cho riêng mình. nên em muốn hỏi mọi người ý tưởng để có được 1 project nhỏ thôi bỏ vào CV ạ…

Làm web bán hàng kinh điển.

cái này thấy lặp đi lặp lại nhiều ấy

Bạn muốn apply vào cty nào thì làm project mô phỏng lại sản phẩm của cty đó, VD cty bạn chuyên outsource web bán hàng, web quản lý nhà hàng, khách sạn, … thì làm tương tự.
Bạn có thể làm web bán hàng kiểu này nhưng ở level hoàn chỉnh hơn:

• web service, có cả phiên bản mobile (Mobile viết bằng java thuần)
  • tích hợp thanh toán online.
  • login with google/ facebook.
  • Tự build chức năng chat support chứ không dùng plugin messager, zalo
  • Triển khai micro service bằng Spring boot luôn (trong đó chắc chắn có 1 server và database chuyên xử lý ảnh, video).
  • Cài docker rồi deploy lên AWS, trong CV chỉ gần ghi domain vào.

Mà bạn intern cty nào? intern cty to thì project như này không được.

2 Likes

mình tính intern Tiki ấy bạn

1 Like

À, tiki thuộc high class rồi :)) web bán hàng thì không ổn, nhưng phải biết micro service, docker, Redis, RESTful vì tiki đăng tuyển dụng luôn kèm những công nghệ này (bạn đọc trên blog công nghệ của tiki ấy)

intern thôi nên chắc ko cần biết quá sâu đâu bạn, mình mới đọc tiki tuyển intern training 6 tháng mà

Cho mình xin link được không, chứ mình cũng có follow TIKI Careers và Zalo Careers thấy tuyển intern cũng yêu cầu cao lắm mà.

https://tuyendung.tiki.vn/careers/job/4185?fbclid=IwAR0Gy29tnu-oEf72XF-ieZhK_8109dvD_U3BJzQI4D2xs6kqYRvTfzLxd74 đây bạn ơi

nhờ bạn phân tích job này giúp mình tại lần đầu tìm hiểu :))

JD này tuyển Golang mà bạn, mà JD ghi chung chung vậy thôi bạn, chứ lúc phỏng vấn hỏi technical căng lắm bạn ơi, mất gốc, học không chắc là tạch :)))

thấy bên HR ghi java luôn ấy, mà intern căng như thế hả bạn :))

bạn nói làm tui cũng hơi run

Hm, thực ra, cậu không cần overkill như @yayaya đề cập đâu.
JD của cậu mô tả khá rõ:

We‘re looking for a Backend Engineer Intern (Golang) who is Self-motivated & Willing to learn for the Digital Services at Tiki.

Đó là thứ họ muốn tìm:

• 1 người muốn học Golang (ở mục requirement họ nói rõ cậu chỉ cần biết một trong 3: java, c sharp, golang).
  • Người tự motivate bản thân. Đây là điểm mấu chốt, và cậu cần phải show điều đó.
  • Mong muốn học hỏi ở Tiki cho các dịch vụ số.

Nếu cậu có thấy cậu có cả 3 điều này, cậu hãng nên ứng tuyển vị trí này.

Ở mục requirement:

• Undergraduate student / Bachelor’s degree with a specialization in Computer Science or similar technical field of study with relevant practical experience.

Chắc cậu có điều này rồi.

• Have experience or knowledge of software development and understand at least one programming language such as Golang, .Net, and Java.

Cậu sẽ được hỏi kiến thức về software development và ngôn ngữ mà cậu nói cậu giỏi. Đây hoàn toàn là các kiến thức nền tảng cậu nên được học ở đại học rồi.

• Have experience or knowledge in server-side web frameworks.

Đây là thứ họ cũng sẽ hỏi để kiểm tra kinh nghiệm và kiến thức cơ bản của cậu.
Không nhất thiết cậu cần show ra pet project của cậu (thực ra mấy pet project không có nhiều ý nghĩa lắm nếu cậu là người undergraduate ở ngành này. Thường mấy project kiểu này rất nhiều lỗi, với mục đích thử nghiệm công nghệ là chính. Bất cứ ai cũng có thể clone mấy tutorial trên mạng để làm việc này), mà họ có thể kiểm tra cậu qua một vài câu hỏi về cốt lõi công nghệ, để hiểu mức độ hiểu biết của cậu.

• Interested in exploring, learning, and implementing new technologies, programming languages, and concepts.

Đây là thứ họ đánh giá cao. Nếu như cậu có điều này, cậu nên show ra, nó có ích khi đánh giá tiềm năng của 1 fresher.
Pet project của cậu, nếu có, có thể là thứ giúp cậu thể hiện được điều này. Nhưng cậu có lẽ cần nhiều để show việc cậu tìm tòi ra sao. Nó rất mất thời gian và có lẽ không hiệu quả lắm :smile:

• Have a basic understanding of relevant software engineering and computer science-related concepts.

Cậu sẽ được kiểm tra kỹ phần này.
Không ai kỳ vọng fresher sắp ra trường có thể thuần thục được docker, redis, aws, micro service… Nhưng những kiến thức nền tảng sẽ là thứ giúp cậu thành thục những công nghệ đó trong tương lai.

• Able to commit to 6 months or more full-time internship

Tớ chắc không cần giải thích vấn đề này rồi.

Thử nghiên cứu mấy phân tích trên của tớ, và có sự lựa chọn thích hợp nhé!

5 Likes

dạ em cám ơn anh, anh cmt có tâm lắm ạ. Nhưng mà thường ko có pet project vậy cái cv của mình trống trơn sao anh, cái này em cũng đau đầu

Hm, cậu có thể tập trung vào mô tả mục education trong CV của cậu, nếu như cậu không có các kinh nghiệm khác. Cậu phỏng vấn intern, nên không ai kỳ vọng cậu có quá nhiều thứ để viết vào CV cả :smile:
Dưới đây là một vài gợi ý cho CV của cậu:

• Cậu nên viết mục tiêu intern rõ ràng trong mục objective.
    Với câu objective rõ ràng, người đọc có thể hiểu được sự nghiêm túc của cậu với công việc này.
    Job description nên là thứ gợi ý cho cậu điều gì cậu nên viết vào CV ở mục này
  • Cậu có thể kể sơ qua những gì cậu học ở trường, đặc biệt là các kỹ năng/kiến thức cơ bản cậu có được qua các môn học. Cậu cũng có thể đề cập những topic cậu đã nghiên cứu, hay đề tài luận án của cậu.
    Tất nhiên là cậu không nên viết quá dài, và cố gắng điền những kiến thức/kỹ năng cậu nghĩ cậu khá nhất. Cậu nên kỳ vọng cậu có thể nhận được những câu hỏi về những thứ cậu đề cập trong CV.
  • Cậu có thể điền các project môn học ở mục project. Ở đó, cậu có thể nói rõ cậu đã làm gì, với vai trò gì, và cậu đạt được những gì sau project đó (kiến thức, kỹ năng, etc.)
  • Nếu cậu có hoạt động nào, như tham gia thi các cuộc thi liên quan tới chuyên ngành, làm tình nguyện… cậu cũng nên ghi vào.
  • Nếu cậu có chứng chỉ, bằng khen, giải thưởng nào liên quan tới chuyên môn/tiếng Anh, cậu cũng nên ghi vào.
  • Cậu có thể tóm tắt những skill tốt nhất của cậu mà khớp với job description.
    Cậu cũng nên kỳ vọng cậu sẽ nhận được các câu hỏi về các skill đó.

Những gợi ý ở trên có thể giúp cậu có 1 CV đủ tốt rồi. CV mạnh hay không là do những thành tựu của cậu quyết định.

CV là thứ giúp cậu có được cuộc phỏng vấn, nhưng không phải thứ quan trọng nhất để giúp cậu có được công việc. Vậy nên, cân nhắc dành thời gian hợp lý nếu cậu muốn làm pet project chỉ cho việc làm CV trông đỡ ngắn nhé! :smile:

7 Likes

Nếu làm project thì làm 1 web bán hàng cơ bản với vài cái tool bạn ở trên đề cập là ổn rồi hả anh😅

Uhm, tớ nghĩ là ổn đó.
Chỉ cần cậu biết chính xác cậu muốn thể hiện điều gì ở project đó cho người phỏng vấn thôi :smile:

Hope it helps!

3 Likes

Anh lớn tuổi mà cậu tớ khách sáo quá ạ…

2 Likes

Bạn thử tham khảo xem ổn không

1. Làm web Gia Phả Dòng Họ quản lý gia phả, xem cây gia phả dạng 2D/3D, biểu quyết,…
  2. Làm web review công ty
  3. Làm web tool tạo Sitemap/Tạo QR/
  4. Làm web xem biểu đồ và tự động xác định vùng hỗ trợ/kháng cự trên chart và vẽ lên
  5. Tự xây dựng 1 framework dựa trên Servlet
1 Like

thanks bạn để mình tham khảo cái nào phù hợp thì làm

Bạn chọn được chưa? nếu chưa mình có thể gợi ý thêm

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?