Hỏi ý kiến về Đại học trực tuyến FUNiX

MÌNH ĐĂNG KÝ HỌC RỒI .CHẤT LƯỢNG FUNIX RẤT TỆ RẤT VÔ TÂM . KHI KẾT THÚC THÌ NÓI CHUYỆN LẬT LỌNG . PHÍ TIỀN . NỘI DUNG HỌC THÌ CỦA WEB TIẾNG ANH MIỄN PHÍ . HỌC RẤT KHÓ KHĂN . THÊM VIDEO YOUTUBE THÌ KHÔNG CÓ NỘI DUNG HỌC . CÁC MENTO KHONG BIẾT SAO NHƯNG MỘT SỐ RA TRƯỜNG KHÔNG LÂU KHÔNG CÓ KIẾN THỨC SƯ PHẠM , GIẢNG BÀI KHÓ HIỂU VỚI LẠI KHÔNG THỐNG NHẤT , TỰ HỌC CÒN TỐT HƠN , CÁI NÀY MUỐN MUA BẰNG THÌ CÓ . VỚI LẠI KIỂU HỌC CỦA FPT THI ĐỦ KHẢ NĂNG HỌC THÌ TỐT NHẤT LÀ TỰ HỌC RỒI THỰC HÀNH BÙ KIẾN THỨC THÌ HƠN . THEO MÌNH THẤY THÌ VIỆC HỌC Ở FUNIX LÀ MỘT TRÒ HỀ .

anh có thể cho em xin fb không ? em muốn trao đỗi với anh một chút được không? em thật sự cần bằng cấp nên đang định học funix. ngày 8 tháng 1 là có khóa, giờ em đang làm hồ sơ nhưng phân vân không biết có nên học không. mong anh phản hồi sớm

anh có thể cho em xin fb không ? em muốn trao đỗi với anh một chút được không? em thật sự cần bằng cấp nên đang định học funix. ngày 8 tháng 1 là có khóa, giờ em đang làm hồ sơ nhưng phân vân không biết có nên học không. mong anh phản hồi sớm

bác cứ nói thế mình có anh bạn học lớp bk ra học nhiều thuật toán tiếng anh tốt phỏng vấn ở fsoft phỏng vấn full bằng tiếng anh mà toàn hỏi về thuật toán thôi lương được 8 củ cũng cao so với sv mới ra trường đấy chứ

Haha, đọc các comment thấy nhiều ý kiến lạ hỉ, đúng là ngoài cuộc và trong cuộc khác nhau hẳn =]]

Mình học Funix dc 2 học kỳ là vô Fsoft làm, thử việc xong tới chính thức.

Nói chung, việc mấy vụ trang web hay hệ thống trình bày gì gì đó của funix mình ko quan tâm. Nhưng mình thấy funix có vài điểm mạnh sau:

1. Cung cấp bằng đại học (có FPT chống lưng nên yên tâm bằng có giá trị)
  2. Chọn lọc những khóa học hay sẵn giùm (đỡ công chọn lại, nếu muốn chọn lại thì hỏi mentor, mentor chỉ)
  3. Học không hiểu thì hỏi mentor
  4. Mentor đều là những người đi làm trong ngành CNTT lâu năm, hỏi ng này thấy ko hạp thì yêu cầu Hannah (coi như nhân viên kết nối đi) đổi mentor khác.
  5. Tham gia hội thảo hằng tháng (ở HN, ĐN, HCM), và gặp gỡ các mentor/xTer(người học) khác. Tha hồ mà hỏi những thứ gì “thực tế”.

Nếu nói về tự học, yup, lúc học funix, mình tự học rất nhiều, chủ yếu là trên Udemy (nguồn tiếng Việt thường khá cũ, mình hiếm khi tìm thấy thứ mình cần). Nhưng gặp khúc mắc gì, mò trên stackoverflow ko ra thì nhờ mentor, lúc nào cũng có thể nhờ được.

Đặc thù ngành CNTT là cập nhật liên tục, bạn phải trong tư thế chuẩn bị những thứ mới. Nên yêu cầu tính tự học khá cao, cần nhất là kèm theo có tiếng anh. Trong lúc học, cần mentor tư vấn, ví dụ nên học thêm cái gì, hay định hướng đi, đều có thể nhờ Hannah kết nối giùm, Hannah sẽ kết nối những người kỳ cựu trong nghề để chỉ cho bạn. VD: bạn muốn sau này làm việc ở úc, bạn có thể nhờ Hannah kết nối với Mentor nào đó đang làm việc tại úc và truyền kinh nghiệm lại cho bạn, học cái gì, cần cái gì, blah blah blah (free hết nha, nhưng cần bạn lễ phép).

Đặc thù thứ 2 của CNTT là thằng này tìm thằng biết làm, cái bằng không chứng minh được nhiều. Nên nói mấy người tự học mà vô Fsoft làm, có, cũng có đầy đấy, nếu bạn tự tin tiếng anh bạn ok, trình tự học tốt thì cứ thế mà học, làm portfolio và nộp CV, chả cần trường hay trung tâm khỉ gió gì cả. Mà Funix thi cuối môn thường kiểm tra khá gắt, toàn người làm chuyên cái môn bạn học không hà, nói chung để đảm bảo bạn là hàng ngon.

Việc học xong 3CC (chứng chỉ) là vô Fsoft, uhm, có vụ này, vì bạn học xong 3CC, là Hannah kết nối ngay Fsoft rồi, người trong nhà, nên funix đảm bảo được bạn là hàng ngon. Nhưng mình thường thấy có mấy bạn học funix giống mình, chưa hay vừa học xong CC2 là vô fsoft rồi (fsoft đang cần rất nhiều hàng ngon).

Bạn đọc qua chắc thấy mình PR Funix nhiều quá, ờ, mình sinh viên trg, vì thích nên PR trường =]]]]

@Phan_Hoang : đúng, VN phần nhiều là gia công, không có nhiều cty product để sv vô “thử và sai”. Theo mình nhận thấy, sinh viên CNTT của đa phần các trường khi tốt nghiệp, chỉ có một phần nhỏ là code tốt, phần lớn còn lại thì tay code khá yếu. Nên mang danh “kỹ sư” nhưng chỉ có danh, không có “thực” (Hờ hờ, nhận xét trên chủ yếu dựa vào những người mình đã gặp, ko có số liệu thống kê đâu, nên đừng hỏi :)))), nguyên do thì mình nghĩ chắc do lúc Đh học cho qua môn).

Việc làm Coder (not Developer nha, bạn nên tìm hiểu lại định nghĩa 2 từ này) ở các cty gia công phần mềm, là để ng làm cứng tay nghề cơ bản trước, chứ khơi khơi bay vào thiết kế, phần mềm crash thì cũng là tốn công và vốn nhà đầu tư, chẳng ai điên giao phần lớn tiền của mình vào tay thợ lởm.

6 Likes

bạn K có thể cho mình xin mail được không? mình muốn trao đổi với bạn một số vấn đề được ko ạ ^^

mình cũng là mentor nè, ai học funix contact chat chit chơi. Còn về ý kiến thì Funix là hình thức học với giáo trình online, hỗ trợ từ hệ thống mentor, giống kiểu học thầy ko tày học bạn ấy. Các bạn tìm hiểu kỹ, tư vấn rồi hẳn học, vì nó cần các bạn học chủ động chứ ko theo kiểu truyền thống

1 Like

Chào a…e đang dự định học funix

1 Like

Cho mình hỏi, khi có bằng rồi thì có được tính là bằng đại học không vậy ạ ?

1 Like

a có thể cho e thêm các thông tin không

Chào bạn Itachi_Citus và các bạn trong diễn đàn,

Mình đang muốn cho con trai mới 13 tuổi học Funix, mình được tư vấn là cháu hoàn toàn có thể học được và trường không giới hạn lứa tuổi, khi cháu có bằng phổ thông và học xong Funix là có thể hợp thức hoá lấy bằng ĐH luôn. Hôm nay đọc comment của bạn cũng muốn cân nhắc thêm. Con mình đã tự học coding hơn 2 năm qua, cũng biết các thứ Scratch, C#, PHP, HTML, Javascript sơ sơ và có vẻ có đủ say mê. Mình muốn cho cháu học nghề luôn, học phổ thông theo chương trình homeschool online của Mỹ để có bằng phổ thông thôi, nên mình muốn tìm chương trình học nào offline và học trong giờ hành chính càng tốt ở Tp HCM.

Mình là người ngoại đạo, không biết gì về CNTT, nên khi thấy Funix thì mình có cảm giác yên tâm là họ package chương trình học đủ để có lộ trình và lấy được bằng ĐH, dù sao có FPT chống lưng cũng thấy yên tâm. Các trung tâm khác học theo từng chứng chỉ thì mình không biết chọn cho con học cái nào. Cái mình băn khoăn là Funix học online mà con mình còn nhỏ, sẽ gặp khó khăn hơn là người lớn đã biết tự định hướng. Cháu lại học phổ thông homeschool online rồi, nên cần môi trường để giao tiếp xã hội nữa. Cháu có asperger và kiểu nerdy, tiếng Anh tốt, nên mình không muốn cho cháu học phổ thông công lập nữa, áp lực không cần thiết, mình tin là cháu sẽ ổn hơn khi đi học nghề với các anh lớn.

Câu hỏi của mình là: ở Tp HCM có chương trình nào giống Funix mà học offline không:

• Không phân biệt lứa tuổi
  • Học offline, giờ hành chính
  • Có lộ trình để lấy bằng nghề hoặc bằng ĐH (khi cháu có bằng phổ thông để hợp thức hoá bằng ĐH)

Mình cũng muốn tìm hiểu thêm chương trình của Udacity, họ có lộ trình package kiểu lấy bằng không, hay là từng chứng chỉ nhỏ thôi, họ cũng có người tư vấn trực tiếp hay thế nào. Nếu được bạn cho mình xin contact để hỏi riêng nhé. Cảm ơn bạn.

1 Like

Mình không ở thành phố HCM nên không rõ, nhưng mình nghĩ là không có. Tại theo mình hiểu được thì nếu học offline mà có bằng đại học được BGD công nhận thì hiện tại chỉ có học đại học chính quy. Còn nếu học offline ở các trung tâm thì chỉ lấy được chứng chỉ.

3 Likes

Cảm ơn Đình Anh. Có lẽ mình vẫn cho cháu học Funix và tìm phương án giao tiếp xã hội qua nhóm học phổ thông thì khả thi hơn nhỉ.

25 tuổi, bạn nên cho cháu bạn tìm hiểu kỹ trường trước khi đăng ký, vì thời gian học không còn nhiều bạn nhé. Nên tìm hiểu kỹ học cái gì xong hẵng tìm tới học ở đâu

Mình nghĩ làm ở ngành CNTT thì vấn đề giao tiếp cũng rất quan trọng. Bạn có thể cho con bạn tham gia các buổi xDay bên FUNiX, đó sẽ là 1 cơ hội tốt để con bạn có cơ hội giao tiếp với các Mentor :smile:.

Ngoài ra, nếu bạn muốn cho con học ở FUNiX thì mình có một số lưu ý nhỏ sau:

• Con bạn nên có một khả năng tự giác học cao tại vì học Online mà.
  • Giáo trình của FUNiX vẫn còn chưa phù hợp lắm, con bạn cũng sẽ phải cần có khả năng tự nghiên cứu về các thông tin bên ngoài. Chứ chắc chắn học mỗi giáo trình bên FUNiX thì mình nghĩ sẽ không đủ.
  • Do con bạn học homeschool nên cũng cần củng cổ lại một số kiến thức toán cho chắc. Một số môn ở các Chứng Chỉ sau đều cần kỹ năng toán.
  • Cũng nên xác định được ngành mà con bạn muốn theo đuổi sau này, nên để con bạn tự chọn nhé :wink:

Không còn nhiều thời gian là sao vậy bạn ?

2 Likes

Tin thiu rồi :smile:

image

1 Like

Con mình muốn theo học lập trình và CNTT nên mình mới hướng cháu theo Funix. Riêng lập trình thì cháu theo học 1 Code Club cho trẻ em dạy Scratch, Python và html hơn 1 năm, đồng thời cháu tự học hơn 2 năm qua Java và C#, có vẻ say mê, nhưng có lẽ vì chưa theo chương trình bài bản và chưa có Mentor nên chưa có tư duy phát triển sản phẩm, chỉ mới biết các thứ khá nông, biết cây chứ chưa nhìn thấy rừng. Cái mà mình lo là cháu còn nhỏ, kiến thức xã hội còn hạn chế, và toán cũng hạn chế, nên chưa biết theo được Funix đến đâu.

Mình thậm chí nghĩ tới phương án tìm bạn học cho cháu, tức là tìm anh/chị sinh viên nào cùng khoá hay học trước 1 học kỳ để tới nhà học cùng, sẽ đồng hành với cháu thì hay hơn, chứ Hannah hay Mentor cũng chưa phải là giải pháp tốt nhất cho học viên nhỏ tuổi. Mình cũng đang hỏi Funix xem có Mentor nào đứng ra mở nhóm học offline không, nếu có nhóm nào gần nhà là lý tưởng nhất.

Cháu đã làm quen chương trình homeschool mấy năm nay, và bây giờ cháu khá tự giác học các nội dung cháu thích về khoa học, nhưng các môn chưa thích như các môn xã hội thì vẫn phải nhắc nhở và kèm.

Nếu vậy mình nghĩ bạn nên cho con học ở Trung Tâm thì hơn, học offline chứ còn nếu đã chấp nhận học FUNiX thì phải học online thôi. Hoặc cách khác là để con bạn tự học, vậy cũng tốt nhưng lại ko giao tiếp được nhiều.

1 Like

Em cũng có dự định học ở đây. Anh cho e hỏi là chương trình học như thế nào và đầu ra thì s? Thực sự là học xong 3 tín chỉ thì có thể bắt đầu làm việc ạ?

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?