Hỏi ý kiến về Đại học trực tuyến FUNiX

Ai không có thời gian nhiều thì học Online của Fx cũng là giải pháp hay mà :D. Mấy cái lỗi nhỏ nhỏ thì ngta cũng đang cố gắng hạn chế dần
Còn nếu ai còn là sv, tỉ phú thời gian thì tốt nhất đi học offline cho chắc củ, nếu Giáo dục mà đưa được hết lên Online thì mấy trường ĐH ở Mỹ dẹp hết rồi.
Highly recommend các bạn qua chỗ này: https://www.facebook.com/Techkids.Code.the.Change
Mình thấy ổn nhất trong mấy cái trung tâm hiện nay, thằng em mình hoc iOS bên đó, ngoan với chăm hẳn, code nhoay nhoáy rồi

1 Like

Mình lại thấy không kì thị việc trường nghề hay trường học thuật đầy thạc sĩ tiến sĩ.

Quan điểm học ĐH kiểu hàn lâm đầy chữ mong ra trường không phải làm việc tay chân xưa rồi. Thực tế học xong ra trường vẫn phải bắt đầu từ làm nghề từng việc nhỏ nhất và tiến dần lên. Chẳng thế mà tình trạng thừa thầy , thiếu thợ quá phổ biến ở cái đất nước này. Học đại học giảng dạy bởi đầy những thạc sĩ tiến sĩ xong ra trường vẫn thất nghiệp.

Mình thấy học từ thực tế, xong tự đúc rút ra kinh nghiệm, soi lý thuyết vào để hiểu rõ hơn bản chất vấn đề mới là cách học đúng. Bản thân mình cũng không học ĐH, đi làm lăn luộn bao nhiêu năm rồi, kiếm tiền, mất tiền đủ cả, giờ có đủ điều kiện và thấy môi trường phù hợp mới theo học để hệ thống kiến thức và lấy bằng ĐH, lại được trao đổi với chuyên gia có kinh nghiệm thực tế.

Bởi vậy mình ủng hộ FUNiX, không phải vì nó hoàn hảo, thực tế là lỗi đầy ra, mà ủng hộ vì tư tưởng tiến bộ và cách nhìn mới về học ĐH này.

3 Likes

Cách đây 1 - 2 năm rộ lên 1 chuyện hơn 200 ngành bị cấm tuyển sinh do không đáp ứng được yêu cầu cơ bản về trình độ giảng viên:

Funix mở ra chắc chắn không đáp ứng được điều kiện để mở đào tạo, nhưng núp dưới bóng đại học fpt.

Tại sao lại yêu cầu bắt buộc giảng viên đại học có trình độ thạc sĩ? Để tránh tình trạng cử nhân dạy cử nhân, người tốt nghiệp phổ thông dạy phổ thông, người tốt nghiệp lớp 9 dạy lớp 9, hay nói chung để đảm bảo chất lượng đào tạo.

Nếu bạn nói nó chả ảnh hưởng gì tới Funix, Funix vẫn tốt thì bạn nhầm rồi. Đơn cử việc dạy big data trước, dạy xác suất thống kê sau; dạy cấu trúc dữ liệu và giải thuật trước, dạy toán cao cấp sau là tào lao rồi.

Đó là do quan điểm của bạn sai. Ở nước ngoài nó luôn có hai nhánh là trường đại học thiên về lý thuyết và trường polytechnic https://www.boppoly.ac.nz/blogs/loretta/polytechs-vs-university-whats-difference. Và cho rằng các trường bình thường không có người có kinh nghiệm thực tế là sai lầm lớn. Nhiều các giảng viên ở các trường lớn đều đã đi làm ở môi trường công nghiệp, nhiều người làm song song với giảng dạy và có kinh nghiệm trên dưới 20 năm, ít nhất ở trường mình là như vậy.

5 Likes

Em cũng đồng ý với a về trg đh funix này
Nó như 1 hình thức kinh doanh kiếm lời hơn là đại học. Em nghĩ nó chỉ là 1 mảng mở ra để kinh doanh riêng của fpt (đoán bừa nhé).
Mọi giáo trình đều lấy từ các site học trực tuyến và thêm thuyết minh :anguished::anguished: trong khi mọi người đều có thể tìm đc mọi khóa này với giá có thể rẻ hơn học phí của funix

3 Likes

2 năm trước mình đã từng tự học code trên codecademy, chẳng mất đồng nào, nhưng đến lúc mắc lỗi, không biết hỏi ai, nản, bỏ cuộc, mục tiêu đặt ra không đạt được. Giờ thì phải trả tiền, cũng xót lắm, nhưng có người để hỏi thấy có động lực học hơn. Ít nhất sau 1 tháng, giờ cũng đã biết code cơ bản và làm được giao diện website. Việc làm, tương lai cũng có mentor đi trước chỉ bảo, rõ hướng hơn.

Các bạn ở ngoài nhìn vào thì cũng đừng kiểu thầy bói xem voi, chỉ trỏ bình luận, hoang mang tinh thần những muốn học và cần FUNiX. Người giỏi nhiều, người tự học mãi không được như mình cũng không ít.

3 Likes

Ở Việt Nam nếu học lập trình thì nên tự học vừa rẻ vừa hiệu quả vì các thầy giờ cũng chỉ truyền lại kiến thức nền tảng và học thuật là chính chứ còn bảo các sư phụ dạy code chương trình thì hơi phiêu.
Thế nên học sơ sơ về lập trình sau đó xin vào thực tập là ngon rồi

Tiện cho mình hỏi luôn. Hiện tại mình đã đi làm về lập trình mobile ở Hà Nội. Và đã có bằng đại học của trường Học Viện Kỹ Thuật Mật Mã. Giờ mình muốn học tiếp lên Thạc Sĩ. Bạn có thể giới thiệu các trường đào tạo từ xa trực tuyến không?

Thạc sĩ từ xa em chỉ nghe nói ở UIT có mở, mà không thấy thông báo xét tuyển http://www.uit.edu.vn/dao-tao-thac-si-cntt-qua-mang. Nếu anh làm về mobile thì em nghĩ kiến thức của thạc sĩ không cần thiết lắm đâu, nếu cần kiến thức quản lý thì PMP hoặc Scrum Master Certification sẽ có giá hơn nhiều. Nếu anh muốn học để lấy kiến thức thì có cái online master của Georgia Tech (miễn phí trên Udacity) http://omscs.gatech.edu/current-courses

4 Likes

Mình cũng đồng ý với @Itachi_Citus là FuNix thiên về trường nghề nhiều hơn. Ở Việt Nam, các trường DH đều đào tạo kỹ sư (software engineer), rất nhiều khoa nghe hoành tráng (Khoa học máy tính, hệ thống thông tin, bảo mật thông tin, …) nhưng đa phần kỹ sư CNTT đều ra làm developer cả (nghe chua xót, nhưng sự thật là vậy, kỹ sư ra làm thợ).

Bởi sao:

• Chủ yếu VN mình vẫn là gia công, những môn học engineer chẳng có đất dụng võ. Đợi làm đúng ngành mình học, đúng chuyên môn thì có đến mùa quít, Thôi thì, học làm web, viết vài cái app mobile… rồi đi xin việc, kiếm tiền qua ngày. Thế nên, kiến thức DH lụi dần và quên hẳn.
  • VN chưa có thị trường software đúng nghĩa, nhỏ lẻ và manh mún. Các dự án lớn của NN thì chỉ có doanh nghiệp NN mới bid được, bid được rồi thì họ lại xé lẻ thuê ngoài làm, chất lượng chả biết đâu mà lần. Tâm lý người Việt cũng thích xài free hơn nên để bỏ time, effort làm một software ra hồn nghe chừng hơi khó thu hồi vốn. Thế nên, ai cần engineer đi vẽ UML, dựng architect, viết mô tả … làm gì.
  • Người VN cạnh tranh nhau làm freelancer với giá rẻ (cạnh tranh cả với Ấn, Trung, …) nên phải chạy deadline, chỉ cần code chạy được là được, hơi đâu nghĩ tới architect, giải thuật, technique …

Nói chung, trừ phi may mắn có tiền làm sản phẩm, hoặc trong team làm sản phẩm lớn thì mới có cơ hội áp dụng kiến thức DH. Tầm 1,2 năm nữa thì kiến thức DH may ra mới có giá hơn.

8 Likes

Mình 28 tuổi, đã học và tốt nghiệp cơ khí, hiện làm QC và có đam mê về công nghệ, cũng muốn tìm một trung tâm online thấy mọi người bàn luận càng thấy hoang mang việc chọn trung tâm (Hà Nội)

Nghe thống tin các bác nói em hoang mang quá! Các bạn tư vấn tuyển sinh nói thì hay nhưng mà chưa biết hệ thống LMS nó ntn và vận hành lớp ntn luôn :frowning:

chào Hoàng. Mình cũng tốt nghiệp xây dựng ra. Và cũng hứng thú với món công nghệ thông tin này. Bạn đã tìm được nơi học ưng ý chưa. Nếu có thể thì anh em trao đổi số điện thoại để liên lạc nhé. Mình tên Việt, sđt của mình là 091.460.8888

Qua 6 tháng học 1 chứng chỉ, mình thấy Funix hiện tại được 1 cái đó là: kết nối với những đi làm có tầm nhất định/chuyên gia để hỏi.

TOPICA không có cái này tốt bằng Funix.

1 Like

Các bạn có biết cái đột phá của Funix là gì không? Mình cần tìm hiểu thêm để tiếp tục học ở trường này hay không.
Đã hỏi trường rồi nhưng chưa có phản hồi.

Ông nào mà nhao đầu vào trường này đúng là khổ luôn,một kỳ 10 củ thì chịu sao thấu ;)) 10 củ đi học ở trung tâm đc hẳn mấy khóa bài bản mà lại tương tác trực tiếp vs thầy giáo và các bạn.
Bạn nói học tháng đầu xong đã share việc freelance ầm ầm rồi ah, xin lỗi bạn trình độ thế thì phải luyện thêm ít nhất 2 năm mới làm đc freelance nhé ;))

2 Likes

dạy web mà thiết kế vậy thì không dám đăng kí đâu -_-

1 Like

Nếu anh không có khả năng đi học mà phải nghiên cứu ở nhà thì cứ thử học Funix nếu anh đủ sức đóng học phí. Ngoài Funix ra còn có Đào tạo Topica. Nghe đào tạo ngành công nghệ thông tin lấy bằng từ Viện Đại Học Mở và Đại học Duy Tân. Học phí Topica thì thấp hơn, như thông tin bên chương trình Viện Đại Học Mở thì 240k/chỉ, tổng cộng 160 chỉ thì học hơn 30 triệu :smiley: thông tin ở đây http://elc.ehou.edu.vn/cong-nghe-thong-tin/#

1 Like

bạn muốn học để làm web hay làm game hay đơn giản chỉ để hỗ trợ công việc cho bạn

muốn làm về các công nghệ lớn như big data Ml thì mình nghĩ đồng chí nào phải vừa giỏi mà lại có thêm cả chút may mắn nữa cơ

Anh Hoàng thuộc dev cứng đó cu =))

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?