Hỏi về việc build chương trình bằng Visual Studio bị Avast quét chặn

Ở đây có bác nào dùng Avast chắc biết vụ nó quét 15 giây một số chương trình mình vừa mới debug, hoặc copy ở đâu đó về chạy cùng với thông báo “this may contain a malware” gì đó…
Vậy thì trước khi build, mình cần phải làm gì trong Visual để build ra chương trình an toàn, không bị cảnh báo khi cài trên các máy khác?

Tại sao bạn không nghĩ đến việc tắt chức năng bảo vệ real-time của Avast thay vì tìm cách để build ra chương trình an toàn nhỉ? :smile:

Vì mình thấy phần lớn các ứng dụng mình tải về thì đâu có bị Avast chặn, ngoại trừ một số tool nhỏ nhỏ của VN như tool đổi tên file hàng loạt :v
Mà mình nghĩ chả lẽ chương trình gì mình viết ra cũng bắt người dùng tắt diệt virus, nghe rất không ổn.

Bạn có thể up lên virustotal để check và share link đó cho người dùng để cho ngta thấy độ an toàn :>

1 Like

Mình từng bị như bạn (cả khi học C# lẫn Java) đều bị Avast chặn khi run chương trình. Từ đó xoá luôn Avast :laughing:
Avast xài ngon, nhưng đôi khi nhận tào lao. Thôi dẹp luôn, xài Windows Defender từ hồi lên Win 10 đến giờ
Mà ứng dụng bạn làm có liên quan đến xử lý file không? Thường app loại đó hay bị Avast “hỏi thăm”

Ứng dụng xử lý file hay không thì nó cũng chặn mà. Nhưng mà ý mình là thay vì sửa ở ngọn (tắt avast!) thì mình muốn sửa ở gốc (release). Mình nghĩ nếu code của mình bị deepscan 15 giây trong khi phần lớn các chương trình khác không bị thì bản thân các chương trình phải có những điểm khác biệt nào đó.

Chương trình build ra chưa có xác nhận an toàn hoặc có hành vi khả nghi như tác động đến registry, thư mục/ file của OS, hoặc cũng do AV hung chí.
Chỉ cần thông báo với AV đại loại là “Đây là file của tau, an toàn, mày báo nữa tao gỡ :smile:
Lúc nó hiện thông báo có chỗ để xác nhận đấy.

1 Like

Hoặc là user báo (hiếm) hoặc dev báo (phải báo) false positive :slight_smile:

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?