Hỏi về vấn đề chip âm thanh laptop

Tình hình là laptop của em lúc nghe được tiếng lúc thì không ạ. Bật volume mixer thì vẫn thấy thanh màu xanh nhảy. Nhưng tiếng thì không nghe được. Em có vô tình ấn vào vùng gần phím Ctrl thì thấy phát ra âm thanh, còn thả ra thì lại không nghe gì nữa. Cho em hỏi có phải là bị hư chip âm thanh không và có cách nào sửa không ạ ?

Khả năng là lỗi phần mềm, thử dùng một HĐH nhẹ như Win mini PE hoặc linux tạo usb boot sau đó kiểm tra lại loa từ HĐH này, nếu có sẵn USB cứu hộ thì cắm vào test thử. Nếu kết quả vẫn vậy là hỏng phần cứng rồi

3 Likes

Lỗi phần mềm thì sao khi em tác động vào vùng bàn phím thì nó lại phát ra tiếng được bác. Em nghĩ là nó bị lỏng hoặc hư con chip sound rồi ạ

Bên trên mình có tư vấn nếu cách của mình không fix được thì do hỏng phần cứng rồi đó bạn. Nếu bạn muốn bắt bệnh chính xác thì bổ máy ra lấy đồng hồ đo, kiểm ra loa, dây dẫn, IC các thứ. Bạn mô tả vấn đề không kèm theo hình, video chi tiết nên mọi người khó hỗ trợ trường hợp này được nhé.

3 Likes

Em đã kiểm tra rồi và biết chắc là bị phần cứng rồi ạ. Em tính mua 1 cái USB sound card mà không biết được không

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?