Hỏi về vấn đề cài nhiều hệ điều hành trên một ổ cứng SSD

Em là sinh viên CNTT năm nhất thôi, em sắp sắm một cái SSD 250 Gb.
Các anh cho em hỏi là có thể cài cả 3 hệ điều hành Win 10, Kali, Mac lên không?. vì em không có tiền mua macbook mà sao này cần phải có mac để lập trình game, và Kali để vọc.
Cho em hỏi là có thể cài như thế không?, có những vấn đề phát sinh gì?

1 Like

250GB mà cài tận 3 OS thì thiếu thốn bộ nhớ quá.
máy mình 500GB cài Kali và Win10 thôi đã thấy chật chội lắm rồi :smile:

Ý em là cài Os thôi, em còn hdd 1Tb để chứa dữ liệu r :slight_smile:

cài bình thường nhé. chia phân vùng bình thường. Ko có phát sinh gì cả.
Một số dòng máy vaio có thể bị lỗi nếu cài OS ko phải windows
Lưu ý bạn phải cài hackintosh trước nhé, vì clover nó ko chạy được trên grub hay ufi của win.
Cài hackintosh xong thì cài linux hay win thoải mái, clover nó sẽ auto nhận file efi của các hệ điều hành khác.

cám ơn anh, có topic nào hướng dân chi tiết không ạ

Ổ cứng 250GB nếu không có dữ liệu j thì có thể chơi 3 hệ điều hành cũng được. Nhưng RAM bạn bao nhiêu đã? Nếu RAM trên 6GB thì cứ xài máy ảo đi, làm j phải Install trên máy thật cho mệt :smiley:

Cám ơn anh, máy em ram 8gb, mà em nghe nói chạy máy ảo cái mac os không được ổn định

250GB dư cài bạn ạ. WIN 100, MAC 100, KALI 50
nhưng chú ý SSD chỉ nên dung trong tầm 70% thôi, gần đầy thì nó lag như HDD

1 Like

MÌnh phân vùng Kali 30 GB có ổn không bạn ? :grin:

Nghe nói thế chứ đệ tử của anh cài rồi đó. Bao ngon lành em ah :smiley:

Mấy bác cho e hỏi 250GB SSD cài song song Ubuntu 18.04 với Win 10 được k ạ, sau này có ảnh hưởng gì đến SSD k ạ

Về cơ bản thì bạn có thể cài bao nhiêu hệ điều hành là tuỳ thích, miễn đủ dung lượng tối thiểu theo yêu cầu là được. Các vấn đề có thể có là:

• Phải cài hackintosh - đúng là dùng đc MacOS trên laptop không phải MAC…sinh thái thì thích thật. Nhưng…rất rất nhiều vấn đề với việc cài được 1 hackintosh vào máy của bạn (Lên gg search rất nhiều topic chỉ chi tiết, cộng đồng Hackintosh cũng rất nhiệt).
  • Vấn đề cơ bản mấy b cài win vs linux song song là …lỗi grup/bootloader! (Nếu cài được hackintosh thì vụ này …dễ ẹc) ===> Giải quyết: Cài win trước, cài linux sau.
  • Lệch giờ giữ windows và linux

:v sắp xếp độ khó giảm dần!

Riêng mình thì mình sẽ đầu tư mua ssd, ram, 1 con CPU khá khá để chạy MacOS, Kali, Ubun các kiểu vào virtualbox hết để khỏi bận tâm.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?