Hỏi về tăng tốc truy vấn trong mongoDB

Hi mọi người,
Hiện tại em đang làm đề tài luận văn về phần mềm nhận diện sách bằng hình ảnh gáy sách.
Em hiện thực một server với chức năng nhận hình ảnh chụp gáy của quyển sách từ thiết bị di động (cụ thể là Android) sau đó sẽ dùng ảnh đó phân tích các đặc trưng của ảnh và trả về tên quyển sách + tóm tắt nội dung của quyển sách đó. Hiện tại vấn đề của em đang gặp là hiện tại DB em đang có 9 quyển sách và khi em em truy vấn thì mất khoảng 500-550ms để trả về kết quả (test trên localhost). Nhưng trong trường hợp thực tế, DB sẽ lên tới 1000-2000 record, vậy có cách nào để speed up việc xử lý này hay không. Em có xem qua giải pháp về index nhưng mà trong trường hợp này field mà em dùng để query có dạng là String json (tức là “{key:value,…}”) nên việc index cũng ko hiệu quả mấy. Em đang tính dùng cache để giảm thời gian truy xuất nhưng mà hiện tại ko biết hiện thực như thế nào? Ai có cao kiến j về cách giải quyết vấn đề này hay ko?
Em cảm ơn!
PS: Server em đang viết bằng Java/SpringBoot

phải xem xet botneck là ở đoạn nào, chứ cứ đâm đầu vào tối ưu mà không trúng đích thì cũng bằng thừa. Do DB hay do thuật toán xử lí, trễ mạng (với local thì k đáng quan tâm) và ổ cứng máy bạn. Ông làm cùng mình có con laptop ổ cứng đểu sắp đến ngày ra đi thực hiện lệnh truy vấn delete có 100 record trong mysql thôi mà mất gần chục giây

1 Like

Ok bạn, để mình tăng thử cái DB lên thêm thử coi nó ảnh nhiều ko và test thử thuật toán thử. Còn vụ ổ cứng chắc phải tìm máy khác test thử. Do mình nghi ngờ là nằm ở DB nên mới đặt câu hỏi như vậy. Thanks

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?