Hỏi về ngành kĩ thuật máy tính cho tân sinh viên

trước tiên e xin lỗi các anh chị trong diễn đàn ạ, e mới biết đến diễn đàn nên có gì mắc lỗi mong bỏ qua
e sn 2k vừa thi xong, có đam mê với máy tính, e chọn nghành cho e là kĩ thuật máy tính, khi e học thì ko như tụi trường chuyên tin mà chỉ học những thứ cơ bản như pascal mà cũng chả chú tâm lắm, vì chỉ học ba môn để thi đại học
hôm nay e đăng topic này mong các ac biết hoặc học nghành như e chọn, có thể chỉ giáo cho e thêm về nghành, nên học những gì,và chuẩn bị gì trước để khi nhập học không bị bỡ ngỡ ,mục tiêu của e là phải dành được học bổng và có cơ hội được du học nên e phải chuẩn bị ngay từ bây giờ, mong các ac chỉ giúp

2 Likes
  1. Em biet nganh Ki thuat may tinh hoc j chua hay chon dai ?
  2. Em muon hoc bong thi hoc that tot trong 4,5 nam dai hoc la dc + English (IELTS, TOEFL).
  3. Kien thuc can chuan bi that tot truoc khi nhap hoc la : English =))
2 Likes

e ko chọn đại đâu ạ, tuy ko có nhiều t.gian cơ hội học hỏi nhiều thứ, nhưng thực sựa giữa cntt và nghành kĩ thuật máy tính này thì e lại thích ktmt hơn, và e chắc chắn với đam mê của mình

1 Like

O`, v a khuyen e hoc that tot English va Toan. Nam cuoi thi lam luan van rang cho ra dc bai bao khoa hoc thi co hoi du hoc rat cao nhe.

2 Likes

t.anh là bất cập nhất đối với e bh đấy a, e theo khối A hầu như t.anh bh e không biết gì cả, e tư vấn e bh e nên học gì ạ, giao tiếp, ngữ pháp, t.anh chuyênh nghành,e nên bắt đầu từ gì ạ

1 Like

Kỹ thuật máy tính (computer engineering) là kết hợp phần cứng và phần mềm.

• Làm quen với phần cứng: Lôi máy tính ra, tìm hiểu về các linh kiện bên trong, các mạch điện và cách chúng kết nối, hoạt động với nhau. Tìm hiểu về bàn phím, chuột, màn hình, router…

• Làm quen với phần mềm: Lôi máy tính ra, cài một nguôn ngữ lập trình và học, tìm hiểu các giao thức mạng, tìm hiểu hệ điều hành…

Biết tiếng anh là lợi thế. Muốn được học bổng du học thì ngoại ngữ là bắt buộc, và bạn phải GIỎI.

2 Likes

Những kĩ năng cần thiết khi đi học:

• Tiếng Anh, kể cả không đi du học cũng phải biết tiếng Anh.

Tập trung vào từ vựng, kĩ năng đọc và kĩ năng viết trước đã.

• Kĩ năng search google. Ví dụ như google về ngành:

https://tuyensinh.uit.edu.vn/tong-quan-nganh-ky-thuat-may-tinh

Cái tối quan trọng nhất nếu

là phải viết đúng chính tả tiếng Việt :unamused:

ngành

Bạn định dành tặng học bổng cho ai thế :expressionless:

4 Likes

e xin lỗi ạ, tại e dùng con BlackBerry passport kiểu bàn phím azerty chưa quen nên hay nhầm chữ lắm ạ :v

e xin lỗi ạ :smile:
cảm ơn a

1 Like

e cảm ơn a ạ, e sẽ cố gắng

1 Like

A ko biết những trường khác dạy những gì, nhưng spkt ktmt thì sẽ chuyên về nhúng, sau này còn có IoT và thiết kế vi mạch(thiết kế chip ấy, nhưng sv thì thiết kế chơi chơi thôi), ktmt ko phải học về máy tính đâu nha e, mà về mấy cái mạch rồi lập trình cho cái mạch đó chạy

1 Like

e đang định vào SPKT ngành KTMT luôn nè anh. Nhân tiện cho em hỏi cơ sở vật chất, giảng viên,… ở trường có tốt không anh và ngành này đầu ra thế nào. cám ơn a

1 Like

CSVC a thấy đủ xài, giảng viên thì cũng được, quan trọng là ở mình câu này chắc e nghe nhiều nhưng ko phải tự dưng nhiều người nói câu đó đâu, nên học ké trước mấy môn như lập trình C, lập trình vi điều khiển…nên tự lo cho mình, ko nên chờ vào nhà trường hay thầy cô, tự mình học cái hướng mình thích (nên học hết thấy thích cái nào tự nghiên cứu sâu hơn) từ năm 2 như IoT, máy học, xử lí ảnh,…(mấy môn này có dạy e có thể học ké)

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?