Hỏi về lỗi chạy câu lệnh migrations

Mọi người ơi, em là newbie Laravel 5.6, em có chạy câu lệnh " php artisan migrate" thì nó xuất hiện lỗi như ảnh, mọi người ai biết lỗi gì không chỉ em với ạ, em cảm ơn nhiều!!!
Ảnh lỗi:

Đây là do lỗi kết nối với Cơ sở dữ liệu.
Bạn kiểm tra

• DB_HOST, DB_DATABASE, DB_USERNAME, DB_PASSWORD set trong file .env đã đúng chưa
  • DB đã bật chưa
1 Like

Em cảm ơn anh nhiều ạ!!!

A post was merged into an existing topic: Topic lưu trữ các post off-topic - version 3

1 Like

Bạn không chạy được à?

Em chỉnh sửa đúng rồi mà nó vẫn bị lỗi đó anh à, em nghĩ là do mình cấu hình database sai mà không biết sai ở chỗ nào, em mong anh cho em lời khuyên ạ?

Bạn cho mình xem file .env. config./database.php. Bạn cần chắc chắn là mysql đang chạy và phải đúng mật khẩu, username của database. Nếu vẫn không được thì bạn nên hỏi giáo viên trung tâm bạn theo học.

Lúc em chạy " Lệnh: php artisan migrate" thì mysql đang chạy anh à và username database là root, mật khẩu database là trống mà chạy vẫn bị lỗi anh à. Hình ảnh các file đây anh ạ:

1. Hình ảnh chạy lệnh migrate bị lỗi:
  2. Hình ảnh file .env :
  3. Các hình ảnh của file database.php:
    a.
    b.
    c.
    d.
1 Like

bạn xem nó báo lỗi bạn dịch ra là thấy là bảng users đã có, bạn xem trong list migrations có 2 cái tạo bảng users không?

2 Likes

Đúng vậy @htwap, bạn @QuaiLaoKiet tạo lại database và chạy lại migrate là sẽ được.

1 Like

Trong file migrations nó chỉ có 2 file này thôi anh à:

ko biết bạn đã sửa dc chưa.
mình cứ trả lời đây nếu bạn chưa làm dc thì coi tham khảo xem nhé.

-error hình 1: bạn kiểm tra lại cấu trình file .env xem đúng chưa
mình thấy dbname của bạn là vietpro_lara nhưng bạn đang cấu hình file thành tuanhoang

-error 2: trước khi bạn chạy câu lệnh tạo bảng php artisan migrate thì bạn nên check lại db xem trong đó đã có table nào chưa? nếu có tên table trùng thì nó báo error already exitst

bạn xem cả nội dung 2 file đó nữa nhé. nhiều khi tên file thì có vẻ ổn nhưng nội dung thì không đúng đâu

2 Likes

bác chưa chỉ cho mysl kìa

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?