Hỏi về Khoa CĐ CNTT của ĐH KHTN

Hiện em đang học năm 1 của khoa. Em có nghe đến việc có thể đăng ký học phần và lịch học theo ý mình, miễn là đủ tối thiểu số tín chỉ yêu cầu. Nhưng HK1 thì trường tự đăng ký học phần và sắp lịch theo ý trường. Cho em hỏi là qua HK2 và về sau em có được tự đăng ký theo ý mình không ạ ?

Trong vài học kỳ đầu em sẽ phải học những tín chỉ bắt buộc và chưa đăng ký tín chỉ tự chọn đuợc. Qua những học kỳ sau em có thể đăng ký những môn tự chọn theo ý mình, nhưng một số môn bắt buộc thì không thể bỏ qua đuợc.

Việc đăng ký học phần này chỉ dành cho bậc đại học thôi nha bạn.

Còn cụ thể việc học của bậc CĐ thì:

• Vào đầu mỗi kỳ, trường xếp sao thì bạn học như vậy.
  • Nếu bạn rớt môn, thì ở các kỳ sau, môn đó được mở lại cho nhiều lớp, bạn có quyền chọn 1 lớp và đăng ký học lại. Bạn sẽ học môn đó theo thời khóa biểu của lớp đã đăng ký.
  • Vào khoảng năm 2, năm 3 sẽ có các môn tự chọn. Bạn đăng ký môn nào thì đi học theo thời khóa biểu của môn đó.

Ví dụ:

• Học kỳ 1, trường ra lịch học 2 môn là Giải tích, Nhập môn lập trình.
    → Do ham chơi nên rớt môn Giải tích. :disappointed_relieved:
  • Học kỳ 2, trường xếp lịch học thêm 2 môn là Toán rời rạc và Kỹ thuật lập trình.
    → Một tuần đi học 2 ngày
    → Do muốn trả nợ môn Giải tích nên đi xem thời khóa biểu của các khóa sau, thấy có lớp học Giải tích nên đăng ký vô.
    → Một tuần đi học 3 ngày :confounded:
  • Học kỳ 3, trước khi bắt đầu học kỳ, trường ra thông báo có tổng 5 môn, mình phải chọn 3 môn.
    → Lịch như sau: môn A (thứ 2), môn B (thứ 3), môn C (thứ 4), môn D (thứ 5), môn E (thứ 6)
    → Mình chọn 3 môn là A, B, D
    → Đi học thứ 2, thứ 3, thứ 5

P/s: chỉ là ví dụ :sweat_smile:

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?