Hỏi về framework javascript cho lập trình viên PHP

Chào mọi người , hiện tại thì em đang học ngôn ngữ PHP và biết một chút về Jquery .Theo em tìm hiểu thì Jquery đã lỗi thời và dần bị thay thế bởi Angular/React/Vue .
Vậy trong 3 framework trên thì em nên học framework nào để support mạnh cho PHP/Laravel ạ ?

Chào em nhé,
Theo anh em nên học lần lượt theo thứ tự.
Mà em đã áp dụng Jquery vào dự án nào chưa nhỉ?
Em cứ thử dùng nó trước rồi học Angular các kiểu sau cũng dc.

bạn tìm hiểu ở đâu mà ra được kết luận này?

theo bạn như nào là “support mạnh”
php/Laravel với đám đó có liên quan gì nhau đâu

2 Likes

Những bạn mà có tư tưởng lo sợ học cái nọ cái kia là thừa (có bao giờ thừa/ thời gian vẫn trôi nếu không làm gì mà đợi ai đó nói cho biết nên làm gì) thường hay nêu ra những lý do có vẻ như giống với tư tưởng của mấy người đa cấp “chọn lựa quan trọng hơn nỗ lực”. Thực tế cuộc sống, những ông nói câu đó thường là những ông nỗ lực rất rất nhiều, trầy trụa/ bầm dập chán chê mới tìm ra cái ổng gọi là “chọn lựa” hoặc “lựa chọn” gì đó. Ngay ban đầu, toàn chọn cái có trúng trật vào đâu.

4 Likes

Rồi một ngày bạn sẽ nghe ông nào đó nói học React đi, nó phát triển lắm, học đi là có việc.
Đến lúc vào công ty, công ty bắt làm Angular không sài React.
Xong công ty không cho bạn làm php, bắt bạn sài Python với Vue.

Lời đồn cách đây mình có nghe, nhiều người bảo PHP chết rồi, thế nhưng bây giờ nó vẫn sống đó thôi.

laravel thì vuejs , cứ bắt đầu với cặp đó là được, học kĩ 1 cái, những cái sau giống thì ôn lại, mới thì bổ sung thêm vào kho kiến thức, vì bản chất công nghệ nào nó cũng hướng tới sự tối ưu nên sẽ có nhiều thứ giống nhau, khác nhau mỗi syntax thôi, mà giờ có con chatgpt hỗ trợ syntax rồi thì các bạn cứ tha hồ học, rút ngắn thời gian tìm hiểu, tôi mong có 1 ngày con bot này hỗ trợ private, tức là mình cho nó đọc toàn bộ document của dự án , sau đó mình hỏi nó và nó trả lời đc cho mình =))

Jquery là thư viện thôi
VueJS, Angular, React mới là framework

Jquery thì sẽ dùng với mục đích code js ngắn gọn hơn
VueJS, Angular, React thì giúp bạn build ứng dụng một cách có tổ chức hơn (chia theo các design pattern) với các component

Tùy vào mục đích b muốn sử dụng mà học cái nào đáp ứng được nhu cầu thì dùng. Suggest jquery nếu b đang code PHP/laravel

Cảm ơn mọi người đã góp ý ạ ^^

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?