Hỏi về dual monitor

Mình đang có nhu câu lắp thêm cái màn hình (thực ra là dư, ông anh cho thui, chưa nhận)
Em muốn biết rằng liệu em có thể cắm hai màn hình vào cùng một máy không:

• Máy tính bàn
  • Dùng card rời (tức là em muốn cắm một cái card rời, một cổng onboard), như thế có được không
  • Giả sử gắn chạy được thì nó có lợi ích gì không (hiệu suất tăng hay bị trì trệ)

Cảm ơn đã quan tâm bài em, xin trả lời cho em nó biết là có nên lấy cái màn hình về sài chơi không!

vô tư đi bạn êi, mỗi màn hình một công VGA riêng chạy tẹt, như các thầy cô trên lớp cắm máy tính vào máy chiếu thôi mà.

2 Likes

tại mình dùng máy tính bàn, cắm hai cổng (onboard một cái Nvidia một cái) chứ không như laptop của thầy cô trên trường, máy họ có hỗ trợ xuất hai cổng từ một bộ xử lí

giờ thử cắm màn hình sang cái cổng còn lại là có kết quả ngay.

1 Like

Mình đã nhấn mạnh là cần người am hiểu để cho mình biết có cắm thế đc k, mình chưa lấy cái màn hình dề, nên hỏi trc thui :slight_smile: dù gì cũng cảm ơn bạn

Bạn nhấn mạnh từ “am hiểu” quá nhỉ :smile: cứ cổng nào khít nhau thì cắm vào, vậy thôi. Kết quả có được hay không thì cũng là một cái kinh nghiệm được rút ra. Ở đây toàn dân vọc máy tính ,cũng đều có cái vòng lặp (thử > sai > làm lại) cả, chả hỏng hóc gì đâu mà lo. Cứ tự tin mà cắm vào thôi, không quan trọng NVIDIA, AMD, ChipsetFamily hay HDMI gì cả đâu. Cứ cắm là nó lên!

2 Likes

Điều cuối cùng: hiệu suất ra sao, cái nào xử lí hay cả hai onboard và rời lun, rối quá đi

Cắm vô màn hình hai đen thui bạn à, hết cách rồi ư!!

Nói lại từ đầu nhé. hiện tại máy bạn có bao nhiêu cổng đễ kết nối màn hình?

1 Like

Desktop: 1 card rời Nvidia geforce 7300GT, 1 card onboard.
Mình đang có hai màn hình và muốn dùng cả hai bằng cách cắm 1 màn hình vào card rời, 1 cái vào onboard, nhưng chỉ có cái cắm card rời là nhận, còn cái kia thì đành bó tay (tối thui).
Khẳng định là màn hình kia sài ngon nhá, tại nếu mình tráo cổng test thử thì cái nào cũng dùng đc trên card rời.
Cảm động quá, có người theo dõi topic mình hỗ trợ hết cmn mình

set monitor 1 và monitor 2. nhấn Windows+P

1 Like

Đã kiểm nghiệm. Máy có card rời và onboard thì nó chỉ nhận card rời. Muốn nhiều màn hình thì dùng card rời nhiều cổng. Con GT7300 có 2 hay 3 cổng gì đó mà nhỉ ?

2 Likes

card màn hình của bạn có hỗ trợ xuất ra 2 màn hình cùng 1 lúc mới được nhé + mainboard cũng vậy

1 Like

Mình đã quyế định dùng bộ chuyển dvi thành vga cho con card rời và cắm hai màn hình từ card rời lun, con card onboard thì theo mình chắc bios tự tắt (mình có thể tự chuyển giữa hai card trong bios nhưng k cho dual đc)
Cảm ơn mn giúp đỡ

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?