Hỏi về đối thủ của web

Em muốn hỏi về ngôn ngữ tương tự như (X)HTML.
Ví dụ Backend thì có Java, PHP, NodeJS, .NET.
Về Frontend thì lại có Angular, React, …
Về Android thì có Kotlin, Dart.
Nhưng tại sao HTML thì không có cái nào là đối thủ ạ

có JSON đó em. Em click xem 1 trang web thì nó trả về cho em HTML, nhưng bên trong nếu nó có xài JS/Ajax gì lấy dữ liệu thì dữ liệu đó trả về dưới dạng XML hoặc JSON. XML cũng gần giống như HTML nên ko tính :V, nhưng JSON thì khác (sửa <> thành {} :V :V :V :V :V)

mà nói là “đối thủ” thì JSON là đối thủ của XML nha, ko phải HTML =] HTML là dạng “đặc biệt” của XML nên có lẽ cũng tính được nhỉ =]

4 Likes

HTML thoải mái hơn :smiley: XML ngoài cú pháp nghiêm ngặt còn có thể đặt quy chuẩn chặt chẽ (schema), mỗi tội quá dài dòng luộm thuộm nên thành legacy mode.

3 Likes

à vì web nó mặc định là xài HTML rồi thì cạnh tranh cái gì hả em :V Ví dụ nước VN nói tiếng Việt là tiếng chính thống thì tiếng Anh tiếng Lào tiếng Cam cạnh tranh gì ở đây :V :V

nếu ko phải web qua bên C# WPF thì có XAML, Qt thì có QML :V Anh quốc thì có tiếng Anh, Việt Nam thì có tiếng Việt :V :V :V

5 Likes

Đối thủ HTML, chắc là Markdown và Latex :upside_down_face:

5 Likes

Các ngôn ngữ lập trình về sau, ngoại trừ mấy ngôn ngữ làm ra để troll nhau, thì hầu hết phát triển theo hướng “công nghiệp hoá” và “tự động hoá”. Gõ ít đi, code đa dạng hơn, các trình dịch ngôn ngữ lập trình thành ngôn ngữ máy cũng thông mình hơn, phần cứng mạnh thì không cần quá chú trọng tối ưu hiệu năng mà chú trọng việc rút ngắn thời gian phát triển sản phẩm, dễ bảo trì…

Còn HTML, bạn có ý tưởng gì về việc cải tiến nó không? Người ta đã làm ra rất nhiều tool sinh code HTML và CSS tự động đó? Trong thời điểm hiện tại, code HTML không phải là cái gì đó tốn thời gian, hầu như ai cũng xài chromium nên chả cần phải code lại HTML parser, thế thì nhu cầu thay thế HTML chắc là chưa phát sinh :))

3 Likes

Đã từng có Flash (Silverlight tương tự nhưng còn chưa kịp phổ biến). Mặc dù vẫn cần HTML để nhúng, và thông thường chỉ dùng cho phần nhỏ của web, nhưng Flash có thể làm web đủ chức năng mà không cần thành phần HTML khác.

Tìm mãi mới được một Flash Web còn sống: http://waterlife.nfb.ca/

5 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?