Hỏi về cơ chế sinh mã code khi tạo sản phẩm mới web bán hàng?

Cho mình hỏi chút về cơ chế sinh mã code và lưu vào cơ sở dữ liệu.
Ở các web bán hàng thường có chức năng tạo sản phẩm mới, dựa vào code mẫu và các thông tin ta đưa vào nó sẽ tạo ra một item mới, vậy khi lưu vào database thì họ lưu cả code HTML sinh ra khi tạo item sản phẩm đúng ko ah?
Và khi người dùng tải trang thì web sẽ load dữ liệu trong database và hiển thị sản phẩm ra cho người dùng?
Mong các bạn giải đáp giúp mình.

không phải đâu bạn, thứ họ lưu trong cơ sở dữ liệu chỉ là dữ liệu dạng văn bản thuần và được tối ưu nhất có thể. ví dụ sản phẩm a họ chỉ lưu tên, giá ,… . khi người dùng tải trang họ sẽ lấy dữ liệu đó ra, kết hợp với code phía người dùng - front-end để hiển thị sao cho đẹp :3

1 Like

Ở đây mình không nói là sẽ có lưu hay không lưu các thẻ HTML:

• Nhưng tùy theo trường hợp, bạn làm một trang tin tức thì phần nội dung tin chắc chắn cần có các thẻ HTML.
  • Còn làm một List thông tin đơn giản thì lưu plain text.

Nếu để lưu các thẻ HTML bao gồm các ký tự đặt biệt bạn có thể dùng Javascript hoặc PHP:

• PHP: urlencode()
    • Trình bày thì dùng : urldecode()
    • Cũng tùy theo bạn cần mã hóa các ký tự gì thôi cho Valid với cú pháp SQL là được, không cần bám vào các hàm mà tùy trường hợp nhé.
  • Javascript: encodeURIComponent() rồi gửi lên phía SERVER xử lý (cái này dùng Async thì mới dùng nhiều).
    • Thông thường dùng <form action="demo_post_enctype.asp" method="post" enctype="application/x-www-form-urlencoded"> nó mã hóa sẵn khi SUBMIT luôn. :smiley:
1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?