Hỏi về cách xác định điện trở, điện áp và cường độ dòng điện

như câu hỏi ở trên thì mình hiểu như này không biết có phải ko: đó là điện áp của 1 vật thì mình có thể lên mạng xem ( cái này có ghi ở bên ngoài thiết bị nữa không ạ), còn về cường độ dòng điện thì mình xác định như nào ạ?
có phải là mình phải biết điện áp và cường độ dòng điện rồi mí xác định điện trở cho phù hợp đúng k ạ?

Câu hỏi của bạn là gì nhỉ.
Không biết bạn đang học lớp mấy nhỉ, kiến thức chung về điện có thể tìm hiểu trong sách vật lí trong chương trình THCS và THPT.

1 Like

mình sinh viên bạn ạ! THPT thì mình ko chú tâm học mấy với lại thpt thì nó cho số liệu sẵn rồi. còn đây là mình muốn biết nó như thế nào để hiểu hơn

1 Like

Giữa 2 điểm mang điện nó tồn tại một sự chênh lệch về điện thế. Hiệu của chúng gọi là hiệu điện thế.

Hiệu điện thế giữa 2 cực của một nguồn điện thì còn được gọi là điện áp (U)

Mắc một tải (Z) giữa 2 cực của nguồn điện thì xuất hiện dòng điện có cường độ dòng điện (I) tính theo định luật Ôm.
Định luật Ôm luôn đúng trong hệ kín, tức là U,Z,I quan hệ tỷ lệ với nhau. Trong bài toán cụ thể, tuỳ từng mục đích mà sẽ biết trước hoặc chọn trước 2 thông số bất kỳ và tìm thông số còn lại.

3 Likes

mình hỏi trong trường hợp đi làm á bạn

Điện áp của một nguồn điện là hiệu điện thế 2 cực của nguồn điện đó, nếu là nguồn xoay chiều thì lấy giá trị trung bình của độ lớn. Thường thì nó ghi sẵn trên thiết bị, còn nếu là lưới điện quốc gia thì bạn lên Google tra.

Cường độ dòng diện là cái thay đổi tuỳ theo điện trở, nên không rõ ý bạn hỏi “cường độ” ở đây là gì.

Nếu mình đoán đúng tức là bạn đang hỏi về cường độ dòng tối đa mà vật sử dụng điện có thể chịu được thì đúng là khi biết cường độ đó ta chọn điện trở cho phù hợp.

1 Like

Thì mình cũng trả lời bạn với trường hợp đi làm đó thôi.
Tìm R và U là phổ biến nhất.

Trường hợp muốn giới hạn dòng điện thì là bài toán tìm R.

Trường hợp xử lý cảm biến thì có thể sẽ fix cứng I bằng các mạch điện ổn dòng. Lúc này sẽ tính U theo R.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?