Hỏi về cách tạo email gửi tự động thông qua dữ liệu nhập sẵn

Em chào mọi người,

Em muốn hỏi về việc chẳng hạn như mọi người tạo 1 trang website, sau đó ở trong website đó có 1 phần chatbox theo dạng:

• Nhập tên người gửi:
  • Gmail người nhận:
  • Nội dung:

Sau đó thì nếu người chọn ấn gửi thì từ email của trang chủ website, chẳng hạn như [email protected] sẽ gửi đến gmail của người nhận nội dung, tên và th.gian gửi.

Hoặc trường hợp tạo website cá nhân thì mình muốn tạo chatbox:

• Người gửi
  • Email người gửi

rồi email chủ website sẽ gửi về theo dạng tin nhắn tự động.

Nội dung mình muốn hỏi trên thì các anh chị đi trước có thể cho em hỏi nó nằm trong học phần hay keyword là gì để em có thể tìm hiểu thêm được không, em cảm ơn.

P.s: Nó tương đồng với dạng tạo website người dùng đăng kí gmail nhận mật khẩu phải không ạ?

Bạn nói gì không hiểu gì cả @@, bạn định build server mail giống Gmail à?

3 Likes

Từ khóa: pop3/imap/stmp email.
Bạn cần cung cấp tên, mật khẩu và máy chủ để có thể thực hiện gửi thư điện tử một cách tự động.

7 Likes

Dạ không, ý em là stmp như anh dưới nói.
Kiểu dạng như trên website mình tự làm có để 1 phần chatbox chẳng hạn, sau đó người đó muốn gửi ẩn danh thông qua email máy chủ chung của mình vào mail người họ muốn gửi, dạng như 1 email tự động.
Nó giống việc anh tạo website xong người dùng đăng kí tài khoản thì email quản lý website của mình sẽ gửi mã kích hoạt về vậy.

Đối với trường hợp có nhiều người dùng thì nên thuê 1 bên thứ 3 hosting, vì thường nhiều lúc sẽ bị Gmail chặn phải không anh?

Trong trường hợp app nhỏ bạn có thể tìm hiểu về Google App Script (GAS), nó cung cấp cả mẫu code chỉ việc paste vào là chạy.

Nói sơ qua thì GAS chạy cùng với SpreadSheet (SS). SS được coi như 1 database, còn GAS chạy đằng sau giúp tương tác với SS.
Trong trường hợp của bạn, khi post về 1 url (chính là link SS) thì GAS sẽ nhận xử lý và gửi email, ngoài ra còn lưu lại record vào SS.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?