Hỏi về cách lưu dữ liệu

Dưới đây có 2 hình ảnh. Hình đầu tiên là nhập dữ liệu và sau khi xử lý tính toán thì sẽ xuất kết quả ra dạng biểu đồ là hình thứ 2. Em muốn hỏi là bây giờ em muốn lưu dữ liệu nhập vào và dữ liệu đã tính toán ra để đưa ra biểu đồ thì làm cách nào ạ . Em có thử 1 vài cách lưu data đơn giản của PHP mà k đc vì mỗi lần em bấm thực hiện thì nó sẽ ko hiển thị biểu đồ ra ngay phía dưới. Ai có cách nào mà để khi người dùng nhập dữ liệu xong nhấn thực hiện sẽ hiển thị ra kết quả và các thông số đều đc lưu lại trên database ngay lập tức k ạ. Em xin cảm ơn

dùng javascript, và cái này theo như bạn mô tả thì trông cũng chẳng liên quan gì php lắm

3 Likes

mình muốn nó lưu lên mysql ý , để sau này có thể xem lại lịch sử mình đã nhập và kết quả

Mình chưa hiểu vấn để của bạn lắm nên xin phép đoán:

• Bạn muốn lưu data
  • Bạn muốn hiển biểu đồ
  • Bạn muốn hiện biểu đồ luôn và ngay chứ không muốn đợi lưu data xong mới hiện

Giải pháp: hiển thị biểu đồ trước, xong rồi mới lưu data.
Bạn cho mình hỏi: Bạn đã lưu được data chưa ?

3 Likes

Mình lưu đc data nhập input chứ k lưu đc cái data tính toán vì nếu dùng php get post xong thì nhấm submit cái nó trắng luôn cả màn hình thành ra k hiển thị đc biểu đồ. Cái này có thể do mình k học quá nhiều về php nên k hiểu cho lắm

Bạn có thể gạch đầu dòng các mong muốn của bạn không ?

2 Likes

Mình muốn là

• Sau khi người dùng đăng nhập và nhập dữ liệu và nhấn thực hiện thì hệ thống sẽ tính toán và cho ra kết quả và hiển thị ở dưới dạng biểu đồ.
  • Và tất cả dữ liệu ở trên bao gồm cả kết quả tính toán đều đc lưu vào database để người dùng có thể xem lại lịch sử tính toán

OK cảm ơn bạn.
Với mong muốn của bạn, chúng ta có phương án xử lý như sau:

• Trường hợp tính toán phía client:
    • Nhập dữ liệu
    • Thưc hiện tính toán
    • Hiển thị biểu đồ
    • Gọi về server để lưu lại dữ liệu nhập và dữ liệu tính toán
  • Trường hợp tính toán phía server:
    • Nhập dữ liệu
    • Gọi server tính toán và lưu lại thông tin ( cả thông tin nhập và kết quả tính toán)
    • Trả kết quả về client để hiển thị biểu đồ

Bạn xem thử xử lý như vậy có phù hợp không nhé.

4 Likes

Đúng ý của mình rồi nhưng bh k biết làm thế nào thui

bạn đang vướng ở bước nào ?

2 Likes

Mình bị vướng chỗ gọi về server để lưu lại dữ liệu nhập và dữ liệu tính toán

Vì đang là web tĩnh nên tất cả quá trình tính toán đều ở phần javascript hết mà bh chuyển qua php nên mình vẫn đang bị rối ở đây

Để lưu dữ liệu vào DB, bạn cần:

• có DB
  • có server backend kết nối với DB
  • có function để lưu dữ liệu vào DB
  • có endpoint để client gọi server

Không biết bạn đang ở bước nào rồi.

Bạn đã từng code PHP hoặc một ngôn ngữ server nào đó chưa ?
Nếu chưa, mình nghĩ bạn nên tạm dừng bài toán của topic này, tìm hiểu CRUD với PHP trước.

5 Likes

Có lẽ mình nên tìm hiểu thêm vì mình chưa code nhiều về PHP nên cũng chưa hiểu hết về DB. Cảm ơn bạn nhiều có gì mình lại lên đây hỏi tiếp :smiling_face_with_three_hearts:

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?