Hỏi về cách kết nối database cho nhiều người

Chào mng. Em đang có một đồ án về web bán sách, thì em có tạo database để sử dụng, thì làm sao để có thể cho những người khác có thể sài được kết nối vào database em đã tạo thì, em có tạo tk sql authentication rồi nhưng bạn em đăng nhập vô thí không được, em sài sql 2019

Bạn cần mở port trên server để cho phép kết nối từ bên ngoài vào. Mỗi loại database sẽ có 1 port mặc định khác nhau, ví dụ Postgres là 5432.

1 Like

có phải chỉnh ở trong sql server configuration manager đúng ko bác, em cũng chỉnh mục protocol tcp/ip và cũng cho ip all là 1433 rồi, nhưng mà em có tạo tk sql authentication thì bạn em đăng nhập ko vô dc

Cần phải chỉnh trên host nữa, thường là vô firewall để allow port bạn muốn mở. Ví dụ server mình dùng Ubuntu thì dùng command ufw.

1 Like

vâng trong mục inbound roles thì em có tạo thêm 1 rule mới để cổng là 1433 mặc định sql rồi ấy bác

Bạn nên cung cấp thêm hình lúc connect lỗi, môi trường (windows, linux,…) để mọi người biết thêm thông tin nhé.

Để xử lý đơn giản thì bạn cần kiểm tra xem:

• Database của bạn đặt ở đâu: Máy cá nhân (local) hay trên server?
  • Người khác kết nối vô db của bạn bằng đường nào: Chung lớp mạng (LAN, VPN) hay từ bên ngoài?

1/ Chung lớp mạng > Local: Game dễ, cần mở port firewall, và người ngoài connect bằng ip máy bạn + port MSSQL (mặc định 1433).

2/ Bên ngoài > Local: Lúc này bạn phải trỏ từ IP và port của DB máy bạn ra router. Và người ngoài connect bằng IP tĩnh + port. VD:

• IP tĩnh nhà bạn: xxx.yyy.zzz.ccc
  • IP máy local của bạn: 192.168.1.10, port MSSQL: 1433
  • Trỏ IP và port trên vào router, lúc này bên ngoài có thể hiểu là nếu tui connect vào xxx.yyy.zzz.ccc:1433 (port ở đây có thể chọn khác) thì router sẽ trỏ vào 192.168.1.10:1433 trên máy bạn.

3/ Kết nối lên server: Cũng tương tự như trên, cũng cần mở port ở server và connect bằng IP tĩnh của server + port đã map.

3 Likes

dạ, em để database local thôi ạ, em muốn ng khác kết nối từ bên ngoài như ở nhà chẳng hạn ạ. Router em sài là viettel thì em có chỉnh như thế này ko biết đúng chưa ạ

, ip tĩnh ở đây là có phải nằm trong mục default gateway phải ko ạ

Mình ko rành router này lắm nhưng có vẻ là được, bạn enable rồi connect từ bên ngoài thử. Mình nhớ lúc nhập ip + port để connect bằng tool mssql management thì nhập là ip,port (xxx.yyy.zzz.ccc,1433).
Còn ip tĩnh thì bạn lên google tìm what’s my ip là ra. Có ip với port public rồi thì tốt nhất đừng share với ai ngoài team, chắc ăn hơn thì chỉ cho phép IP trong whitelist connect vào thôi.

1 Like
  • Bước 1 gọi 18008119 hỏi modem hiện tại có cho access từ bên ngoài không, làm sao để mở port.
  • Bước 2 vào dashboard của modem NAT IP và port 1433.
1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?