Hỏi về cách giữ bố cục của web

Chào cả nhà. Tình hình là em có nhiệm vụ phải tạo một trang web đơn giản(chỉ dùng html và css) để phục vụ cho btl. Sau 2 tiếng lên mạng tìm hiểu thì em đã hiểu sơ sơ cách tạo một trang web đơn giản, chỉ còn thắc mắc muốn hỏi mọi người. Có cách nào để khi bấm tới 1 liên kết khác mà vẫn giữ bố cục như ban đầu được không ạ? Ví dụ giống như là trang web dân trí

Có một tin tức nằm ở bên trái màn hình. Khi em click và để xem tin đầy đủ thì nó sẽ hiện tin đầy đủ nội dung tin vẫn nằm ở góc bên trái và vẫn phần header, phần thanh menu vẫn được giữ nguyên
Em mới tìm hiểu, có gì sai sót mong mọi người đừng gạch đá :grin::grin:

Web tĩnh hay web động vậy bạn?
Web động thì 1 trang được chia thành nhiều tập tin khâc nhau cho từng phần cố định (header, body, footer,…).

3 Likes

E nghĩ web tĩnh. Tại vì e cũng mới tìm hiểu nên chỉ có ý định làm 1 file css định dạng màu chữ sơ sơ cho web đỡ thô, 1 file html chính và có thêm các file html phụ chứa nội dung của từng tin tức. Em chỉ muốn làm sơ sài thôi lưu 1 2 3 tin gì đó thôi tại đây là btl của năm nhất :joy::joy:

1 Like

CSS thì dùng chung được rồi.
Còn các phần giống nhau như đầu trang thì bạn sao chép mã HTML giữa các tập tin thôi.
Hoặc bạn có thể dùng thẻ iframe để điều hướng. Tham khảo:
https://www.w3schools.com/html/html_iframe.asp
Chú ý phần Iframe - Target for a Link.
Đọc hết các ví dụ đó chắc là đủ cho bạn làm rồi đó.

6 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?