Hỏi về cách đọc nội dung một file bên trong container Docker trên terminal VSCode

Xin chào anh chị ạ,
Em đang tìm hiểu về Docker, em muốn mở file default.conf ra xem để xem đường dẫn của root folder để volumes ạ

em xem video thấy người ta gõ vi [tên file] là sẽ mở ra được. Mặc dù em đã google nãy giờ với những từ khoá: vi keyword terminal vscode, how to read a file in Docker’s container Vscode termnial, cách để đọc một file bên trong terminal VSCode… nhưng em vẫn chưa tìm ra được và biết cách làm ạ, hic hic, hình như đã gần 2 tiếng

Em đang dùng Windows, Vscode ạ

Mong anh chị cho em keyword để tìm kiếm, nếu có link hướng dẫn thì cho em xin với ạ

Sau khi ls thì bạn thấy có các thư mục điển hình của linux.
Thay vì tìm với các từ khóa liên quan đến docker hay vscode, thì bạn thử tìm cách đọc/hiển thị file trên linux xem sao?

P/S: k mở đc vi là do trong container của bạn chưa cài vi (vim) đó. :v

4 Likes

em search vi linux thì bắt đầu thấy có thông tin. dạ em cảm ơn nhiều ạ, em sẽ search tiếp và cài ạ ^^

Dạ em đã cài vim, gõ trên terminal thì đã xuất hiện cửa sổ của Vim
image

Nhưng trong container của Docker thì vẫn chưa được ạ, em gõ vim default.conf nó báo không tìm thấy vim (em chưa cài vim cho container. Em lên mạng tìm để cài thì toàn ra vim cài cho Docker trên Linux, em dùng Win ạ).

Em không biết liệu cái vim này chỉ có Linux mới dùng được hay sao ạ. Và có cách khác để mở file nếu em không cài được vim không ạ.

Nhờ anh chị chỉ giúp em với ạ

Đọc file thì cat default.conf thôi mà. :thinking:

4 Likes

em cảm ơn ạ!!! đúng cái em đang cần luôn

1 Like

Còn có phân biệt vim cài cho docker trên window và vim cho docker trên linux nữa cơ à. Docker thì trên cái nào cũng cài giống nhau nhé. Chỉ có docker arm với docker x86-x64 mới cần phải suy nghĩ thôi

3 Likes

em cảm ơn nhiều ạ, tại em tìm không ra nên em tưởng vậy ạ hehe

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?