Hỏi về bàn phím tiếng Nhật trên laptop

Em đang dùng máy laptop lenovo g570 nhật bản,chuyện chả có gì để nói khi em đang lập trình C++ thì nhấn các ký tự như :
{,[,],]…vân vân
thì không được.lên trên mạng tìm hiểu thì họ kêu chuyển về kiểu nhập tiếng nhật và cật nhật driver tiếng nhật cho bàn phím.Em làm xong thì phím được phím không

Em mua bàn phím gắn ngoài thì xài bình thường nhưng khi mang đi đâu đó thì lại bất tiên.
Em cũng có dùng phần mềm để định nghĩa lại bàn phím nhưng dở 1 cái nó định nghĩa lại luôn cái bàn phím gắn ngoài luôn

Mong mọi người giúp đỡ chỉ cho em bây giờ em phải làm như thế nào

Em xin chân thành cảm ơn

Ai giúp em với :frowning:

bỏ vài trăm ra thay phím cho lap đi bạn trc mình dùng dell 520 mình cũng phảithay

Bàn phím bây giờ toàn hàng lo k à,bấm rõ chán ik :((

chấp nhận thôi bạn ak, bạn thử tìm xem ai có bán xác máy ý mình có thể mua lại cái bàn phím gốc của họ

Có thì có cậu nhưng mà cũng phím japan lun :((

1 Like

thế thôi chấp nhận bàn phím lởm tí bạn ạ:)

Mà đắt lắm 450k lận cậu

Anh đang giả định em dùng window. Em check giúp anh bộ gõ mà em đang sử dụng là gì?

Có phải là cái này không?

Nếu đúng thì em đang bị sử dụng layout phím tiếng Nhật nên em chuyển qua bộ gõ:

1 Like

Dạ em làm được rồi em cám ơn anh nhiều lắm
Tiện đây em cũmg share cách em mới khám phá ra
Muốn dùng bàn phím này nhấn đúng ký tự in trên bàn phím cần chuyển ngôn ngữ nhập đầu vào là tiếng nhật và update driver tiếng nhật cho bàn phím.sau đó chuyển như hình 1 của anh
Lúc này gõ được rồi nhưng k bật casplock được(nhấn giữ ship hơi phiền) thì nhấn tổ hợp phím shift+capslock là ok
Numlock thì sử dụng bình thường
Cảm ơn anh đã hỗ trợ

2 Likes

Bạn cũng có thể nhấn Window + Space để chuyển giữa các ngôn ngữ :smile:

Nếu bạn chỉ dùng tiếng Anh thì nên gỡ tiếng Nhật ra cho khỏi bị nhảy giữa Romaji, Hira hay Kata.
Add với Remove ngôn ngữ ở đây (thường dùng là English US)
Control Panel\All Control Panel Items\Language

p/s: nếu dùng bàn phím tiếng Nhật, có thể chuyển qua Kata bằng Alt + Caps lock

1 Like

Em toàn dùng alt+shift để chuyển thui ak
Em dùng bàn phím tiếng anh nhưng k thể k add tiếng nhật vì nếu để tiếng anh sẽ k gõ được 1 số ký tự đã in trên phím
Em cám ơn vì đã chỉ bảo ạ,thêm 1 phím tắt mới

em có con dell5220 nhật mà chưa biết cách bấm tổ hợp các phím. các dấu CỘNG,TRỪ,NHÂN,CHIA, DẤU BẰNG NỮA…
Cao nhân nào chỉ giáo dùm !
tại hạ chân thành cảm ơn

Giải pháp tốt nhất là thay thôi bạn à :((

S mình k nhìn thấy hình ảnh đâu ta

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?