Hỏi đáp về kỹ thuật nén trong đa phương tiện

dạ em có phải làm một app nghe nhạc có sử dụng kỹ thuật nén ảnh hay nhạc, nhưng em không biết kỹ thuật nén ấy được dùng như thế nào và được dùng với chức năng gì trong app đó. Mong các cao nhân chỉ giáo ạ. Em cảm ơn !!!

Bản thân đa số các file ảnh và audio video đều là định dạng nén. Do đó để đọc được các file đấy thì phải giải nén. Không biết ý bạn hỏi chỉ giáo là chỉ giáo gì

2 Likes

Kỹ thuật nén hình ảnh/ âm thanh gì đó là khó hoặc vô cùng nhé. Những cái codec toàn được những lập trình viên gạo cội, các công ty lâu đời hoặc anh cả trong ngành công nghiệp tạo ra. Bạn đang định làm app dạng mang tính thử nghiệm chơi theo kiểu thử hiện thực hoá ở mức hơn ý niệm chút xíu “thử viết một trình compiler” hoặc “tạo 1 ngôn ngữ lập trình mới” hay là làm để ra sản phẩm khá hoàn chỉnh có thể áp dụng được trong thực tế? Và bạn dùng định dạng, công cụ có sẵn hay là định thử tạo một định dạng & công cụ riêng?

Túm lại là bạn nên đọc qua bài này trước rồi nêu thêm thắc mắc của bạn https://en.wikipedia.org/wiki/Video_codec

2 Likes

dạ em cảm ơn, em hiểu được bài toàn em cần giải rồi ạ.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?