Hỏi cách set background và color của Button trong android studio

Bản cập nhật mới của android studio hình như không set được trong file.xml, ai biết cách set trong file.java thì chỉ mình với
Xin cảm ơn

Update AS thì liên quan gì việc set attributes của Button? cần distinguish rõ ràng nha bạn việc update 1 cái IDE chẳng thể nào disable 1 feature của 1 component của OS là Android Button ở đây.
Còn muốn set thì cứ mở file xml gõ thêm mấy row như kiểu:

android:background="@drawable/clock"
android:backgroundTint="@color/colorAccent"

Và phải nhớ là 2 cái này đi chung nó sẽ tương khắc lẫn nhau.

6 Likes

Cảm ơn vì đã dành thời gian
Nhưng mình thử lại rồi, không add cái icon vào được

Thật boring ko định nói mà nghĩ ko lẽ bạn trẻ thời nay tệ vậy?
Thế bạn add cái icon vào thấy nó ko show, nhưng bên layout cái button lại bị màu purple thì bạn lại ko thắc mắc?

6 Likes

Mình không thắc mắc do mình không biết cách add cái icon, còn màu thì mình định chỉnh bằng cách cho button vào trong Layout rồi chỉnh màu của Layout

Cùng quan điểm với bác. Định nói bạn ấy xem lại cái ***** nhưng mà với thái độ ấy nên thôi.

3 Likes

Cảm ơn vì lời khuyên, mình sẽ cố sửa sai

Xin lỗi bạn vì thái độ không phải của mình. Thực sự thì mình rất tù về khoản này, mong bạn chỉ dạy thêm. Mình sẽ cố gắng tiếp thu

2 Likes

Thật ra mình đâu giận hờn vu vơ gì đâu? Mình chỉ rồi ấy mà bạn ko để ý, mình hỏi bạn là sao trong hình cái button của bạn lại màu tím mà ko thấy hạn trả lời?
Trước tiên chọn Invalid Cache & Restart trong File menu của AS trước rồi quay lại đây.

3 Likes

Sorry, rep muộn quá. Nãy mình không mang lap theo. Vậy tiếp theo phải làm gì?

Button còn purple ko?nếu còn thì why?

2 Likes

Button vẫn còn màu tím. Nhưng mà mình không biết tại sao lại vậy nữa

Bạn post nguyên code file xml đó lên đây cho mình.

2 Likes

Cái button đang được set background auto theo primary color = purple500 ấy.
Giờ bạn set background tint cho button theo color khác là hết.

4 Likes

sao mình tạo 1 cái file trong drawable rồi set background cho cái button , mà button nó vẫn màu tím vậy bạn
image

còn dùng backgroudTint để set màu thì vẫn được :))

Bạn phải xét cái backgroundTintMode = “add” và backgroundTint = một cái màu j đó trong suốt
mình không biết phải làm sao để nó set mặc định điều này nữa.
nếu có cách hay hơn rep mình với ạ
email: [email protected]

1 Like

Yo bro! Đã khá lâu nên chắc bro cũng xử lý xong vấn đề của mình rồi. T để lại hướng dẫn cho những bạn tới sau.
Để màu mặc định của button hết màu xanh tím và đặt nền drawable được thì cần vào 2 cái themes.xml sau đó thay đổi Theme.MaterialComponents.DayNight.DarkActionBar về thành Theme.AppCompat.DayNight.DarkActionBar

12 Likes

em thật sự cảm ơn anh . em khá là khó chịu vì không thể đổi màu được trong 2 hôm nay

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?