Hỏi cách phân quyền trong ReactJS

Chào các bác , em đang làm phân quyền trong ReactJS hiện tại em đã đăng nhập thành công và get được dữ liệu như này

em muốn phân quyền thì dùng cách nào vậy ạ.Em cám ơn!

Căn cứ vào Rollname như hình trên của bạn để phân quyền. If (rollname == ‘Admin’) { tui là admin, tui thấp quyền hơn user thường :smiley: }

Cách dễ nhất là nếu chỉ có vài quyền cơ bản thì cứ câu lệnh rẽ nhánh thực hiện.

Nhưng phân quyền cao cấp/ phức tạp: xây dựng Access Control List (ACL) nào đó (thực chất đây ra là một ma trận có dòng/ cột & map với CSDL) để có thể mở rộng linh hoạt về sau.

2 Likes

dạ em hiểu, nhưng mà em chưa đẩy dữ liệu qua bên trang khác để lấy dữ liệu để so sánh được ạ.

Phần đó thì bạn hoặc lại kết nối đến API khác nếu bạn chỉ phụ trách về front-end đơn thuần mà không biết gì về back-end.

Còn nếu bạn có biết về back-end thì từ ReatJS bạn thực hiện gửi Ajax hoặc Fetch API cho back-end cái giá trị rollname kia. Rồi từ cái giá trị rollname mà bạn đẩy cho back-end đó mà xử lý bên code back-end. Rồi trả về giá trị, lúc này JavaScript (tức ReactJS) của bạn tóm lấy trả (tức response của Ajax hoặc Fetch API) về từ back-end mà làm gì tiếp theo như thông báo lỗi, thay đổi giao diện, hiển thị,…

1 Like

dạ em cám ơn, để em ngâm cứu từng tí 1 ạ kkk.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?