Hỏi cách giảm dung lượng folder chương trình lập trình bằng Qt

Chào mọi người, em là newbie đang bắt đầu làm quen với Qt. Em vừa làm được một chương trình nhỏ đồng thời làm theo hướng dẫn trên youtube để tạo thành file .exe chạy độc lập. Tuy nhiên kích thước của folder quá lớn, 190MB so với 27KB của file .exe . Nên em muốn hỏi mọi người có kinh nghiệm gì để giảm kích thước của folder này không? Em cảm ơn

QT có 2 chế độ build là Debug và Release.

2 chế độ này sẽ sử dụng 2 thư viện động khác nhau. Trong đó thư viện cho chế độ Debug (có chữ d ở cuối thư viện) lớn hơn Release rất nhiều.

-> Build ở Release và chỉ copy theo các thư viện mà ứng dụng yêu cầu.

2 Likes

Em build ở chế độ release mà anh, nhưng khi dùng windeployqt để thêm mấy cái .dll vào thì dung lượng tăng quá nhiều, nhưng nếu không dùng cách đó mà chỉ copy các file .dll thì bị lỗi " the proceduce … could not be located in the dynamic link library…" @@

Nó báo thiếu cái gì thì copy cái đó thôi.

2 Likes

windeployqt của qt copy dll chuẩn mà, kích thước folder ( .exe và dll) nếu tận 190 MB thì thử check xem trong .pro file có import thêm nhiều module không dùng đến hay không ví dụ QT += core network qml sql …

1 Like

Em là newbie nên chưa biết kiểm tra cái kia như thế nào @@ Em làm theo tut này:

Em chỉ viết chương trình xem giờ như này, mà lúc dùng windeployqt nó add vào một đống .dll luôn @@ có cách nào khác phục không ạ

Em vừa lọc lại thì chỉ cần vài file là chạy được, dung lượng còn khoảng 20MB , vậy có cách nào để cài đặt cho windeployqt chỉ add những .dll cần thiết thôi không nhỉ @@

thử up file .pro trong project của bạn lên đây

Đây ạ
https://drive.google.com/open?id=0B33vE5888_BNclRaSzhxR3lKUFk

không thấy vấn đề gì, chưa hiểu tại sao lại gen ra 1 đống dll thế kia, bạn có để ý kĩ tham số truyền khi gọi commandline windeployqt không ?

1 Like

Hình như là em chỉ truy đến địa chỉ đó xong gọi lệnh windeployqt.exe thôi @@

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?